Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí?

Chủ đề   RSS   
  • #545269 02/05/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (803)
    Số điểm: 20229
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 731 lần


    Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí?

    Bị lừa nuôi con do vợ ngoại tình, tôi có quyền đòi lại chi phí?

    Tôi mới phát hiện "con trai" 2 tuổi của tôi là con của vợ với người khác, nên hiện giờ rất sốc và tức giận. (Anh Dũng)

    Nếu ly hôn, tôi có thể đòi vợ tôi trả lại phần tiền tôi bỏ ra để cùng nuôi đứa trẻ với cô ta hay không?

    Luật sư tư vấn

    Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được tòa án xác định.

    Với quy định nói trên, đứa trẻ hiện nay mặc nhiên được xác định là con bạn. Trường hợp bạn cho rằng bé không phải là con bạn thì phải có tài liệu, chứng cứ để yêu cầu tòa án xác định.

    Về nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc con: Nếu đứa trẻ được tòa án xác định không phải là con bạn thì về nguyên tắc bạn không có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc đứa trẻ trong thời gian trước đó.

    Tuy nhiên, bạn có thể yêu cầu vợ trả lại cho bạn số tiền bạn đã bỏ ra để nuôi đứa trẻ hay không thì Luật Hôn nhân và gia đình không quy định, cũng chưa có vụ án nào tương tự được ghi nhận trong án lệ mà Tòa án nhân dân tối cao đã công bố. Do vậy, muốn giải quyết cần áp dụng các quy định khác của pháp luật.

    Theo khoản 1 điều 275 Bộ luật Dân sự 2015, nghĩa vụ phát sinh từ căn cứ sau: hợp đồng; hành vi pháp lý đơn phương; thực hiện công việc không có uỷ quyền; chiếm hữu, sử dụng tài sản hoặc được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật; gây thiệt hại do hành vi trái pháp luật; căn cứ khác do pháp luật quy định.

    Xét việc lừa dối của vợ bạn về đứa trẻ đối với bạn là hành vi đáng lên án về đạo đức, tuy nhiên hành vi này không thuộc một trong các căn cứ quy định tại khoản 1 điều 275 nói trên. Do vậy, vợ bạn không có nghĩa vụ phải hoàn trả cho bạn số tiền bạn đã bỏ ra để nuôi đứa trẻ, nếu bạn có yêu cầu.

    Luật sư Đỗ Trọng Linh
    Công ty Luật Bảo An, Hà Nội

    Vnexpress

     

    Cập nhật bởi MinhPig ngày 02/05/2020 08:23:09 SA
     
    3759 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545448   05/05/2020

    VplsThuanNguyen
    VplsThuanNguyen

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 57
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Tôi mới phát hiện "con trai" 2 tuổi của tôi là con của vợ với người khác, nên hiện giờ rất sốc và tức giận. (Anh Dũng)

    Nếu ly hôn, tôi có thể đòi vợ tôi trả lại phần tiền tôi bỏ ra để cùng nuôi đứa trẻ với cô ta hay không?"

    Điều 88, Luật hôn nhân và gia đình quy định về Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Như vậy, quan hệ CHA - CON giữa bạn và cháu bé đã được xác định kể từ thời điểm cháu bé được sinh ra, cho đến khi bạn có đủ chứng cứ và được Tòa án xác định đó không phải là "CON" bạn.

    Trước khi được Tòa án xác định đó không phải là con bạn thì quan hệ CHA-CON giữa hai người vẫn được xác định và trong thời gian này, trách nhiệm của cha với con, của con với cha được thực hiện theo quy định của pháp luật. (nuôi dưỡng, chăm sóc,...)

    Kể từ thời điểm Tòa án xác định không phải con, thì quan hệ CHA - CON chấm dứt, bạn không còn trách nhiệm gì với đứa bé (khi hai người ly hôn).

    Luật quy định việc xác định cha, mẹ cho con là dựa vào thời điểm con sinh ra, không phải dựa trên huyết thống. Đó là do pháp luật muốn bảo vệ quyền lợi của trẻ em, đối tượng dễ bị tổn thương và đảm bảo sự ổn định trong các quan hệ xã hội. "huyết thống" là một căn cứ để chấm dứt quan hệ CHA-CON kể từ thời điểm được Tòa án xác định.

    VẬY CÂU HỎI:  Nếu ly hôn, tôi có thể đòi vợ tôi trả lại phần tiền tôi bỏ ra để cùng nuôi đứa trẻ với cô ta hay không? Quyền yêu cầu là quyền của bạn, Tòa án không được lấy lý do chưa có quy định để từ chối tiếp nhận yêu cầu của bạn. Nhưng còn việc Tòa án có đồng ý hay không thì đó sẽ là một câu chuyện khác. Theo tôi là Tòa án sẽ không chấp nhận yêu cầu của bạn vì như đã nói ở trên, trước khi xác định đó không phải là con bạn thì nó vẫn là con bạn, bạn phải có trách nhiệm với cháu bé. Trong thời gian đó cháu bé đã cho bạn được quyền yêu thương nó, ẵm bồng, hôn hít các kiểu, là chỗ dựa tinh thần cho bạn thì nếu bạn yêu cầu đòi lại chi phí nuôi dưỡng thì đồng thời bạn cũng phải trả lại nhưng giá trị cháu bé đã tạo ra cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VplsThuanNguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/05/2020)
  • #549848   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về việc xác định cha, mẹ, con:

    "1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng". Với quy định này thì dù đứa trẻ không phải con của bạn thì về mặt pháp luật đứa trẻ sinh ra vẫn được coi là con của bạn. Nếu không thừa nhận con bạn có thể yêu cầu tòa án xác định. Tuy nhiên theo quan điểm của mình trong trường hợp của bạn việc bạn đòi chi phí là không có cơ sở vì từ khi đứa trẻ sinh ra đến khi đứa trẻ bị tòa án xác định không phải con bạn thì bạn vẫn là cha đứa bé về mặt pháp luật nên việc chăm sóc, nuôi dưỡng là trách nhiệm của bạn.

     
    Báo quản trị |