DanLuat 2015

Bị hại viết đơn bại nại có được thả ra tù không ?

Chủ đề   RSS   
  • #222494 27/10/2012

    Bị hại viết đơn bại nại có được thả ra tù không ?

    4 bạn A,B,C,D uống bia rượu gây gỗ đánh nhau với E. ABCD đánh E gây thương tích khoảng từ 11% đến 20% thương tật. E nằm viện 10 ngày và hiện tại đã ra viện và chơi điện tử và cuộc sống đã đi vào quỹ đạo bình thường. Nhưng hiện tại BCD đang bị công an quận giam giữ 24 ngày rồi, còn A thì ko bị giam giữ vì do gia đình chạy tiền rồi này nọ quen biết nên công an bao hết rồi, nên ko bị ngồi tạm giam. Mà theo các lời khai và nhân chứng thì A là người đánh E nhiều nhất.

    Ba gia đình có con đang ngồi trong trại giam suốt ngày chăm lo cho cậu E, và cậu này cũng đồng ý làm đơn bại nại vào ngày mai, nhưng cậu này có vẻ như muốn uy hiếp mấy gia đình BCD để đòi tiền bồi thường nhiều.

    Các luật sư cho mình hỏi là, các gia đình nên hướng bạn E viết đơn bại nại nội dung như thế nào ?

    Và sau khi viết ��ơn bại nại thì bên phía công an có thả ba bạn BCD ra khỏi trại giam hay không ? vì BCD đang học năm cuối đại học nữa

    Trong ba bạn BCD có một bạn B có mức quen biết cấp trên, và cấp trên cũng đã chỉ đạo cấp dưới làm việc nhanh chóng ( nhưng tác động hơi muộn, vì để tạm giam rồi mới nhờ can thiệp nên hơi khó tý,họ vẫn hứa là chỉ mức án hành chính thôi) thực ra đây là vụ án sinh viên đánh nhau, không có gì nghiêm trọng nhưng do công an thổi phòng sự việc lên, và làm nghiêm trọng hoa vấn đề lên.  Vậy các luậ sư cho mình hỏi là nếu được cấp trên bão lãnh thì bạn B có được toại ngoại không? bảo lãnh ở đây là xin cho ra thôi?

    Về việc bồi thường là thỏa thuận giữa bị hại và người bị hại chứ có liên quan gi đến pháp luật không?

    Các bạn cho mình hỏi với nhá, mình xin chân thành cảm ơn các luật sư nhiêu ạ

    Cập nhật bởi daudat51286 ngày 27/10/2012 08:46:57 SA
     
    15773 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222507   27/10/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Vấn đề của bạn hỏi tôi có ý kiến như sau:

    Căn cứ Điều 104 - BLHS. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân. 

     Điều 105 - BLTTHS. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

     2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

    Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

              Do vậy, trường hợp của bạn nêu cần xác định ABCD có một trong các tình tiết tăng nặng định khung quy định từ điểm a đến điểm k  - khoản 1 - Điều 104 BLHS hay không (VD: Dùng hung khí nguy hiểm như dùng gậy, dao, kiếm.. hay có tính chất côn đồ hay không

    TH1: Nếu có 1 trong các tình tiết tăng nặng định khung quy định từ điểm a đến điểm k - khoản 1 -Điều 104 BLHS thì ABCD phải chịu TNHS theo khoản 2 -  Điều 104 BLHS. Do vậy căn cứ Điều 105 BLTTHS thì người bị hại (E) có rút đơn yêu cầu khởi tố hay không vẫn không là căn cứ để cơ quan điều tra đình chỉ vụ án mà chỉ là căn cứ để xem xét giảm nhẹ TNHS.

    TH2: Nếu ABCD không có bất kỳ tình tiết tăng nặng định khung nào như phân tích ở trên thì khi có đơn rút yêu cầu khởi tố của E thì cơ quan điều tra phải ra qđ đình chỉ điều tra.

    Thứ 2: Nên hướng dẫn E viết đơn rút yêu cầu khởi tố.

    Lời khuyên: Bạn nên nhờ VPLS gần nhất tư vấn và hướng dẫn cách viết đơn. Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 27/10/2012 01:33:15 CH

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    daudat51286 (27/10/2012) LUATBAOVIET (09/11/2012)
  • #232102   09/12/2012

    p3_pumpi_kut3
    p3_pumpi_kut3

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sẵn đây cho e hỏi, Ví dụ trong trường hợp này, chỉ nằm trong khoản1 điều104 thôi,

      đã có quyết định khởi tố của CQĐT. vậy khi E rút yêu cầu khởi tố thì có được không? và hướng giải quyết của CQĐT?

     
    Báo quản trị |  
  • #232117   09/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    p3_pumpi_kut3 viết:

    Sẵn đây cho e hỏi, Ví dụ trong trường hợp này, chỉ nằm trong khoản1 điều104 thôi,

      đã có quyết định khởi tố của CQĐT. vậy khi E rút yêu cầu khởi tố thì có được không? và hướng giải quyết của CQĐT?

    Thân chào bạn!

    E có quyền rút đơn yêu cầu khởi tố vụ án nếu vụ án được khởi tố theo khoản 1 điều 104 BLHS.

    Nếu E rút đơn khởi tố vụ án (mà vụ án được khởi tố theo yêu cầu của bị hại (E)) thì vụ án được đình chỉ giải quyết.

    Nếu hồ sơ vụ án chưa chuyển sang Viện kiểm sát, thì Cơ quan điều tra sẽ ra Quyết định đình chỉ điều tra căn cứ điều 164 Bộ luật tố tụng hình sự.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-