DanLuat 2015

bị giữ đăng ký xe + bằng lái xe có được tham gia giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #190288 31/05/2012

    trancong123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    bị giữ đăng ký xe + bằng lái xe có được tham gia giao thông

    Sáng nay em đi học có vi phạm luật giao thông do đi ngược chiều và bị các anh cảnh sát lập biên bản + tạm giữ 1 đăng ký xe + 1 bằng lái xe và bảo đợi sau 5 ngày đến đồn nộp phạt. vậy em muốn hỏi trong thời gian 5 này đó em có được phép tiếp tục lái xe trên đường hay không. biên bản vi phạm có thể dùng thay thế giấy tờ xe đã bị tạm giữ của em hay không ?

    xe của em có thể cho người khác mượn để họ đi được hay không hay em phải để xe ở nhà chờ đến ngày nộp phạt mới được cho xe lưu thông ạ

    em xin chân thành cảm ơn !

     
    4486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190300   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Luật GTĐB quy định người lái xe cơ giới khi điều khiển phương tiện phải mang theo giấy phép lái xe (Điều 58). Luật GTĐB và các văn bản hướng dẫn thi hành khong có bất cứ một quy định nào cho phép người lái xe được sử dụng biên bản vi phạm (có nội dung tạm giữ giấy phép) để thay thế giấy phép lái xe.Vì vậy mà về nguyên tắc thì bạn không được phép lái xe trong những ngày bị tạm giữ giấy phép lái xe. 

    Tuy nhiên trên thực tế, thì việc người lái xe điều khiển xe khi bị tạm giữ giấy phép lái xe và mang theo biên bản vi phạm có tiếp tục bị lập biên bản vi phạm và xử phạt hay không lại là chuyện khác. Có nơi thì vẫn bị xử lý, có nơi thì không. Kể cả tuy cùng một nơi nhưng có cán bọ CSGT thì xử lý, có cán bộ CSGT không xử lý. Việc đó hoàn toàn phụ thuộc vào sự linh động của CSGT đang thực thi nhiệm vụ.

    Theo tôi thì bạn đang là sinh viên, nên nếu trong những ngày tới điều khiển xe mà bị kiểm tra, bạn mang biên bản ra trình bày cho khéo thì cũng dễ được thông cảm, miễn là bạn đừng vi phạm thêm lõi gì ngoài lõi không mang theo giấy phép. Tôi thấy CSGT ở Hà Nội cũng dễ thôi mà, tôi ra ngoài đó đã từng bị dừng xe vì người ngòi sau không đọi mũ bảo hiểm, tôi cũng không mang theo cả giấy phép lái xe và đăng ký xe nhưng rồi cũng được cho qua.

    P/S: tôi không trả lời tin nhắn của bạn trong họp thư nữa nhé.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    trancong123 (31/05/2012)
  • #190441   31/05/2012

    trancong123
    trancong123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn anh vì đã trả lời giúp em câu hỏi trên. anh cho em hỏi thêm 1 ý nữa là. bây giờ e muốn cho bạn em mượn chiếc xe đó, bạn em là người có bằng lái xe đầy đủ nhưng do xe em đã bị tạm giữ đăng ký xe vậy em có thể đưa giấy phạt cho bạn em để chứng minh xe em không phải là xe trộm cắp được không ạ. và khi bạn em lưu thông trên đường với chiếc xe và giấy phạt như vậy có hợp pháp ko ạ. nếu bị kiểm tra thì có bị phạt không ạ.???
     
    Báo quản trị |  
  • #190449   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tất nhiên là không hợp pháp chứ bạn. Bởi chính bạn là chủ xe mà sử dụng biên bản vi phạm cũng vẫn có thể bị xử lý nếu không nhận được sự cảm thông của CSGT cơ mà. 

    Tốt nhất là bạn không nên cho mượn trong những ngày này. Vì lỡ người bạn bị kiểm tra thì không những người bạn có thể bị xử phạt, mà còn có thể gây phiền toái cho cả bạn nữa. Bởi chỉ với biên bản vi phạm đó thì người bạn không có đủ cơ sở để chứng minh đó không phải là xe bất hợp pháp. Mà chắc chắn CSGT phải yêu cầu bạn mang theo CMND hoặc giấy tờ tùy thân khác đến để đối chiếu thì mới đủ cơ sở chứng minh là người bạn đó mượn xe của bạn.  

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    trancong123 (31/05/2012)
  • #190450   31/05/2012

    trancong123
    trancong123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng em hiểu rồi. em cảm ơn anh rất nhiều
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-