DanLuat 2015

Bị gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #432846 07/08/2016

    mm7920

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị gây thương tích

    Chào luật sư,

    mẹ tôi bị chị Hương hành hung gây thương tích ở má trái và tay một cách vô cớ, vụ việc này đã được công an thị trấn ghi lại, đã qua 14 ngày nhưng công an vẫn chưa giải quyết. Tôi muốn công an giải quyết nhanh và đòi lại lợi ích của mẹ tôi thì bây giờ tôi cần phải làm gì?

     
    5465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436836   26/09/2016

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Nếu bạn muốn xử lý vê hình sự thì nên làm đơn trình báo, yêu cầu giám định thương tích và yêu cầu khởi tố vụ án gửi đến Cơ quan Công an cấp huyện nơi xảy ra sự việc (gửi thêm Viện kiểm sát cùng cấp càng tốt)

    Nếu bạn muốn giải quyết êm thấm giữa hai bên thì nên tự thoả thuận, sau đó làm đơn không yêu cầu giám định thương tích.

     
    Báo quản trị |  
  • #440419   03/11/2016

    quynhnga96
    quynhnga96

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn, dựa vào những thông tin bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến như sau:

    Trong trường hợp này bạn có thể gửi đơn yêu cầu khởi tố vụ án hình sự về tội “cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác” Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009) kèm văn bản yêu cầu trưng cầu giám định tỉ lệ thương tích tới cơ quan điều tra hoặc Viện kiểm sát nơi xảy ra sự việc.

    Sau đó, cơ quan công an sẽ tiến hành các bước tố tụng và trưng cầu giám định tỷ lệ thương tật của mẹ bạn. Nếu tỷ lệ thương tật của mẹ bạn từ “11% trở lên, hoặc có thể dưới 11% nhưng thuộc các trường hợp quy định tại các điểm từ a đến k của Khoản 1 Điều 104 BLHS…” thì có đủ căn cứ để cơ quan điều tra ra quyết định khởi tố vụ án đối với tội cố ý gây thương tích.

    Ngoài ra, nếu không đủ căn cứ khởi tố hình sự, gia đình bạn có quyền khởi kiện dân sự đòi bồi thường thiệt hại do bị xâm phạm về sức khỏe, tính mạng. Các khoản được bồi thường được quy định tại Điều 590 BLDS 2015.

     

    Lương Thị Quỳnh Nga _– CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 3.2889.888 – E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #445401   16/01/2017

    luatphamthanh
    luatphamthanh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn vấn đề của bạn Luật sư Phạm Thanh Tùng tư vấn cho bạn như sau:

    1.Bạn phải đưa mẹ đến bệnh viện cấp huyện hoặc cấp tỉnh khám thương (nếu chưa khám), đi khám nói rõ do bịnh đánh vào ngày tháng năm nào.

    2.Mẹ bạn ký vào văn bản yêu cầu khởi tố vụ án cố ý gây thương tích và gây tổn hại cho sức khỏe của người khác và khởi tố bị can đối với chị Hương

    3. Mẹ bạn ký vào văn bản yêu cầu trưng cầu giám định thương tích do chị Hương gây ra

    Hai văn bản trên gửi cho công an cấp huyện

    Tình huống mà bạn đưa ra chúng tôi không có điều kiện kiểm chứng, nội dung tư vấn của chúng tôi chỉ có tính chất tham khảo. Quý khách vui lòng liên hệ với Văn phòng Luật sư Phạm Thanh

    - Thuộc đoàn luật sư Hà Nội

    - Trưởng văn phòng: Luật sư Phạm Thanh Tùng

    - Đường dây nóng: 09782 09782 Email: luatphamthanh@gmail.com

    - Website: luatphamthanh.net hoặc luatphamthanh.com

    - Địa chỉ: Số 31a, ngách 46, ngõ 445, đường Lạc Long Quân, quận Tây Hồ, thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
  • #459276   29/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5900
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 70 lần


    Chào bạn, bạn nên làm văn bản yêu cầu cơ quan điều tra khởi tố vụ việc. Cơ quan điều tra sẽ tiến hành các nghiệp vu để xác định có dấu hiệu cấu thành tội phạm hay không, xác minh tỉ lệ thuơng tật cho mẹ bạn sau đó sẽ xem xét đưa ra Quyết định khởi tố vụ án

     
    Báo quản trị |  
  • #482274   15/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Chào bạn,

    Theo ý kiến của mình bạn có thể yêu cầu giám định tỷ lệ thương tật của mẹ bạn xem bao nhiêu, bên cạnh đó bạn có thể làm đơn nộp đến Tòa án khởi kiện cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác theo khoản 1 điều 134 Bộ luật hình sự 2015:

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;

    b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;

    c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    d) Phạm tội 02 lần trở lên;

    đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

    e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

    h) Có tổ chức;

    i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

    m) Có tính chất côn đồ;

    n) Tái phạm nguy hiểm;

    o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân."

    Nếu không đầy đủ các yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích thì có thể đòi bồi thường chi phí thuốc men cho mẹ bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-