Bị đuổi việc cần nhờ tư vấn gấp .

Chủ đề   RSS   
  • #326921 06/06/2014

    gqhuu

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị đuổi việc cần nhờ tư vấn gấp .

    Xin chào Luật sư .

    Hiện tại mình đang cần nhờ sự hổ trợ của Luật sư .

    Mình là người lao động . Làm việc cho 1 công ty tư nhân tại TP Hồ Chí Minh từ tháng 2/2012 đến nay .

    Chỉ vì 1 cuộc cải nhau nên công ty sa thải mình mà không có văn bản cho thôi việc ( 6/6/2014 ).

    Ngày trước mình có ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm . Nhưng thời gian sau này thì hầu như những quyết định đó (quyết định tăng lương , thăng chức , gia hạn thời gian lao động .... ) tất cả chỉ gởi qua mail công ty mà không có ký hợp đồng trực tiếp . Như vậy thì mình có bị mất quyền lợi gì khi bị cho thôi việc ?

    Hằng tháng khi lảnh lương ( chuyển khoản ) thì mình có thấy các khoản bảo hiểm này nọ mà hok biết là BH gì.

    Vậy nếu công ty làm vậy thì có sai luật không ? Mình có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ? Công ty sa thải mình như vậy thì có phải bồi thường gì cho mình hay không ? 

    Xin chân thành cảm ơn !

     
    3811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327036   07/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, Theo quy định của BLLĐ năm 2012 thì Công ty chỉ được sa thải bạn khi có một trong các căn cứ sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;
    2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.
    Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;
    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.
    Thứ 2, về thủ tục khi kỷ luật sa thải bạn công ty phải thực hiện như sau:
    -  phải chứng minh được lỗi của người lao động;
    -  Phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở;
    -  Người lao động phải có mặt và có quyền tự bào chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa; trường hợp là người dưới 18 tuổi thì phải có sự tham gia của cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật;
    -  Việc xử lý kỷ luật lao động phải được lập thành biên bản.
    Nếu công ty không tuân thủ các quy định trên khi xử lý kỷ luật sa thải bạn và cũng không ra quyết định về vấn đề này thì công ty có thể đã sa thải bạn trái pháp luật.
    Thứ 3, nếu công ty bạn sa thải bạn trái pháp luật thì  công ty sẽ phải:
    - Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    -  Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.
    - Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.
    - Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.
    - Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
    Thứ 4, về trợ cấp thất nghiệp, nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động và đủ điều kiện theo quy định của luật BHXH thì bạn sẽ được hưởng chế độ này. 
     Điều 81- Luật BHXH 2006- Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp:
    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp;
    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;
    3. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 điều này.
    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    gqhuu (09/06/2014)
  • #327344   09/06/2014

    gqhuu
    gqhuu

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chân thành cảm ơn Luật sư Long .

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gqhuu vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (09/06/2014)
  • #327475   09/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    gqhuu viết:

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư Long .

     

    Không có gì bạn ạ!

    Khi có thắc mắc, bạn cũng có thể gửi mail để chúng tôi tư vấn!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com