Bị đồng nghiệp xúc phạm, phá hoại tài sản trong phòng làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #509418 04/12/2018

    Bị đồng nghiệp xúc phạm, phá hoại tài sản trong phòng làm việc

    Tôi là cán bộ viên chức, tôi bị đồng nghiệp trong trường học xúc phạm danh dự, uy tín, có thái độ nạt nộ và phá hoại tài sản trong phòng làm việc. Thì sẽ bị xử lý như thế nào? mong được tư vấn.

     
    1227 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509434   04/12/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 52 lần


    Xử lý kỷ luật

    Đồng nghiệp của bạn có thể chịu trách nhiệm kỷ luật của cơ quan. Nếu hành vi nặng hơn có thể còn bị truy cứu hình sự tội làm nhục người khác. Và nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường
     
    Báo quản trị |  
  • #509444   05/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Theo quy định pháp luật thì Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ. Cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của mình.
     
    Hành vi xúc phạm danh dự, uy tín của người khác có thể bị xử phạt hành chính hoặc có thể bị truy cứ trách nhiệm hình sự nếu hành vi mang tính chất nghiêm trọng.
     
    Theo Khoản 1.a Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.
     
    Người xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội làm nhục người khác theo Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm...
     
    Khi thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm, uy tín thì ngoài quyền yêu cầu bác bỏ thông tin đó bcòn có quyền yêu cầu người đưa ra thông tin xin lỗi, cải chính công khai và bồi thường thiệt hại.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |