Bị đơn cố tình không xuất trình chứng cứ phải làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #343482 10/09/2014

    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Bị đơn cố tình không xuất trình chứng cứ phải làm thế nào?

    Chào các bạn, mình có một tình huống muốn được sự góp ý của các bạn:

    Mình đang tham gia bảo vệ quyền lợi cho một khách hàng là nguyên đơn trong vụ án chia di sản thừa kế, nguyên đơn là người được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Bị đơn là người đang quản lý di sản nhưng lại xuất trình bản photo di chúc.

    Trong toàn bộ quá trình giải quyết họ không xuất trình bản chính, họ nói họ chưa tìm thấy? giả sử đến phiên tòa sơ thẩm họ mới xuất trình thì sao? hoặc khi kháng cáo ở phiên tòa phúc thẩm họ mới xuất trình? mình đang không biết phải làm thế nào? rất mong nhận được sự đóng góp của các bạn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    4579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343502   10/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tình huống của bạn có 2 khả năng:

    - Một là, bị đơn không còn lưu giữ bản chính di chúc mà chỉ còn bản photo, họ đưa ra như vậy để nguyên đơn nếu dao động thì phải thỏa thuận với họ thay vì chia thừa kế theo pháp luật (chắc bản thân bạn cũng nghĩ là không biết họ còn giữ bản chính di chúc hay không?)

    - Hai là, họ thực sự cố tình không đưa ra bản chính di chúc hoặc họ thật sự chưa tìm thấy bản chính di chúc ở đâu, và khi xét xử thì Tòa sẽ căn cứ vào những tài liệu chứng cứ mà các bên cung cấp.

    Việc giao nhận chứng cứ tại các giai đoạn được quy định cụ thể tại Điều 4, Điều 13, Điều 14 Nghị quyết 04/2012/NQ-HĐTP hướng dẫn Điều 84 BLTTDS 2011 về giao nhận chứng cứ.

     

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 10/09/2014 08:30:57 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    oneclicklogin (10/09/2014)
  • #343544   10/09/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 808 lần


    Chào Luật sư, về vấn đề của Luật sư, tôi có vài ký kiến như sau:

    Di chúc phô tô thì không có giá trị gì, vì người chết đã chết, không thể sống lại để khẳng định nội dung đó là thật hay giả. Mà bản phô tô cũng không thể giám định được.

    Vậy nên kết quả chỉ có thể theo hai hướng:

    1. Bị đơn xuất trình được di chúc hợp pháp thì sử dụng nó như một trong các chứng cứ trong vụ án.

    2. Bị đơn không xuất trình được di chúc hợp pháp thì phải xử chia thừa kế theo pháp luật.

    Đối với vụ án, trước hết nên trao đổi với phía bị đơn về việc xuất trình chứng cứ, vì họ muốn bảo vệ quyền lợi của mình thì đằng nào cũng phải xuất trình, xuất trình sớm thì vụ án càng giải quyết nhanh gọn.

    Tuy nhiên mình cũng nên chuẩn bị bào chữa theo hai hướng chia thừa kế theo pháp luật hoặc chia theo bản di chúc phô tô.

    Nếu trong phiên tòa họ xuất trình 1 di chúc bản chính khác mà mình không thuận tiện trong việc bảo vệ bên nguyên thì có thể đề nghị hoãn phiên tòa để giám định thật giả. Cũng không nhất thiết phải tranh tụng dựa trên chứng cứ đó ngay lập tức tại phiên tòa. Ngoài ra mình còn có thể đề nghị tòa và công an xem xét về hành vi giả mạo giấy tờ tài liệu của bên bị (nếu thấy tình hình chứng cứ thuận lợi) để gây sức ép.

    Trân trọng !

     

     

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #343565   10/09/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 54
    Được cảm ơn 142 lần


    boyluat viết:

    Đối với vụ án, trước hết nên trao đổi với phía bị đơn về việc xuất trình chứng cứ, vì họ muốn bảo vệ quyền lợi của mình thì đằng nào cũng phải xuất trình, xuất trình sớm thì vụ án càng giải quyết nhanh gọn.

    Chào bạn.

    Nếu "trao đổi" với bị đơn được thì không có việc phải khởi kiện rồi.

    Ý của bị đơn rất rõ ràng: sẽ xuất trình vào giai đoạn phúc thẩm (do mới tìm thấy bản chính di chúc) nhằm vừa thắng kiện, vừa khiến nguyên đơn mất tiền án phí do không còn được rút đơn khởi kiện.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #343861   11/09/2014

    vuvantoan150788
    vuvantoan150788

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1057
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Đơn sự có quyền đề nghị Tòa án thu thập chứng cứ, LS có thể làm đơn đề nghị Tòa thu thập cho.

    Vấn đề di chúc giả hay thật thì bản foto cũng thể hiện như bản chính rồi, chỉ là không có giá trị chứng minh thôi ạ.

    Về nguyên tắc là đương sự phải cung cấp tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu, nhưng thực tế nhiều TH khi xét xử mới cung cấp vẫn được LS ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #343880   11/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1952 lần


    vuvantoan150788 viết:

    Đơn sự có quyền đề nghị Tòa án thu thập chứng cứ, LS có thể làm đơn đề nghị Tòa thu thập cho.

    Vấn đề di chúc giả hay thật thì bản foto cũng thể hiện như bản chính rồi, chỉ là không có giá trị chứng minh thôi ạ.

    Về nguyên tắc là đương sự phải cung cấp tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu, nhưng thực tế nhiều TH khi xét xử mới cung cấp vẫn được LS ạ.

    Chào bạn.

    Luật sư  đã nói rõ là nguyên đơn trả lời là "chưa tìm thấy?" rồi mà bạn. TA có yêu cầu rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #345911   22/09/2014

    vuvantoan150788
    vuvantoan150788

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1057
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn,

    Nguyên đơn trả lời là "chưa tìm thấy" không có nghĩa là Tòa án không thu thập được bạn hungmaiusa ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuvantoan150788 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (22/09/2014)
  • #345912   22/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4089)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1952 lần


    vuvantoan150788 viết:

    Chào bạn,

    Nguyên đơn trả lời là "chưa tìm thấy" không có nghĩa là Tòa án không thu thập được bạn hungmaiusa ạ.

    Đồng ý với bạn là có 2 trường hợp:

    - Di chúc có công chứng, chứng thực và toà án có thể thu thập từ bản lưu của cơ quan công chứng, chứng thực.

    - Di chúc chỉ có viết tay 1 bản, không có công chứng, chứng thực thì TA cũng chịu thua. 

     
    Báo quản trị |