DanLuat 2015

Bị đơn cố tình không đến Tòa

Chủ đề   RSS   
  • #85101 25/02/2011

    chiaky_rua

    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị đơn cố tình không đến Tòa

    Gửi các bạn

    Nếu từ khi cso thông báo thủ lý mà bị đơn không có mặt, dù có mời nhiều lần vẫn không có mặt. Nếu là thư ký  Tòa án các bạn sẽ làm như thế nào?

    Cùng thảo luận nhé!

    Thân ái,
     
    29348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85113   25/02/2011

    hongthao2112_law
    hongthao2112_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo như quy định tại Điều 43 Bộ luật tố tụng dân sự thì Thư ký Tòa án chỉ có những nhiệm vụ và quyền hạn sau:

    - Chuẩn bị các công tác nghiệp vụ cần thiết trước khi khai mạc phiên toà.

    - Phổ biến nội quy phiên toà.

    - Báo cáo với Hội đồng xét xử danh sách những người được triệu tập đến phiên toà.

    - Ghi biên bản phiên toà.

    - Thực hiện các hoạt động tố tụng khác theo quy định của Bộ luật này.

    Bị đơn theo quy định là phải có mặt theo giấy triệu tập của Tòa và chấp hành các quyết định của Tòa án trong thời gian giải quyết vụ án. Trường hợp bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt thì xem như bị đơn đã từ bỏ quyền lợi của mình. Lúc này Tòa án sẽ tiến hành giải quyết vắng mặt bị đơn. Thư ký Tòa án chỉ có việc báo cáo danh sách những người được triệu tập đến phiên tòa.

    Mình có ý kiến như vậy để cho bạn tham khảo thôi. Chúc bạn may mắn nhé!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #85289   26/02/2011

    chiaky_rua
    chiaky_rua

    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi Thảo,

    Thanks Thảo đã giải đáp thắc mắc cùng mình.

    Theo luật định, nếu đương sự không đến Tòa theo lời mời hoặc có nghi ngờ về việc thư mới, giấy triệu tập không đến tay đương sự theo đường bưu điện thì Tòa án có nghĩa vụ tiến hành cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng dân sự. Nhưng cấp, tống đạt theo trình tự những văn bản nào ? mấy lần? khoảng thời gian giữa các lần là bao lâu? nếu như Thư ký trực tiếp đem văn bản đến tống đạt mà đương sự cố tình vắng mặt, cố tình không nhận thì làm sao?

    Thảo tiếp tục cho chiaky ý kiến nhé!
     
    Báo quản trị |  
  • #85552   28/02/2011

    hongthao2112_law
    hongthao2112_law

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào Lan!!
     Việc tống đạt văn bản tố tụng phải do những người có thẩm quyền thực hiện. Đó là Người tiến hành tố tụng ( như thẩm phán, thư ký tòa án) và người tham gia tố tụng như Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đương sự cư trú và nhân viên bưu điện. Hiện nay thì có thêm văn phòng thừa phát lại thực hiện công việc này nữa. Văn bản tố tụng là những văn bản, quyết định như : Bản án, quyết định của Tòa án; Giấy báo, giấy triệu tập, giấy mời trong tố tụng dân sự; Đơn khởi kiện, đơn kháng cáo, quyết định kháng nghị...( Điều 147 Bộ luật TTDS). Việc tống đạt văn bản tố tụng được thực hiện bằng các phương thức sau : trực tiếp, qua đường bưu điện hoặc người thứ ba được ủy quyền; niêm yết công khai hoặc thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng (Điều 149 BLTTDS). Thủ tục cấp, tống đạt hoặc thông báo trực tiếp được quy định tại Điều 151 BLTTDS như sau:

    -         Người thực hiện việc cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng phải trực tiếp chuyển giao cho người được cấp tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng có liên quan

    -         Người được cấp, tống đạt hoặc thông báo phải kí nhận vào biên bản hoặc sổ giao nhận văn bản tố tụng

    -         Thời điểm để tính thời hạn tố tụng là ngày họ được cấp, tống đạt hoặc thông báo văn bản tố tụng

    Nếu như đem văn bản đến tống đạt mà đơn sự cố tình vắng mặt, cố tình không nhận thì sau khi đã dùng mọi biện pháp như là giao cho người thâm thích đủ năng lực hành vi dân sự và họ phải viết cam kết là sẽ giao tận tay cho người được cấp, tống đạt hoặc thông báo. Nếu họ không đồng ý thì cán bộ Tòa án phải liên hệ Tổ trưởng tổ dân phố hoặc Công an, UBND. Trường hợp họ không đồng ý thì sẽ dùng cách thức là niêm yết công khai thì xem như đã hoàn thành thủ tục theo quy định của pháp luật để xử vắng mặt.
    Thân chào!


     
    Báo quản trị |  
  • #367648   14/01/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 359 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Ở góc độ Thư ký tòa án, trước việc bị đơn không đến tòa làm việc dù nhiều lần tòa đã tống đạt văn bản thông báo/giấy mời, bạn có thể báo cáo Thẩm phán dựa trên cơ sở những điều luật về nghĩa vụ của Bị đơn được quy định cụ thể:

    "g) Nhận thông báo hợp lệ để thực hiện các quyền, nghĩa vụ của mình".

    "i) Tham gia phiên toà".

    iểm g, điểm i  khoản 2 điều 58, điều 60 Bộ luật tố tụng Dân sự).

    "2. Bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Toà án giải quyết vắng mặt bị đơn".

    (Khoản 2 điều 60 BLTTDS).

    Trên cơ sở đó, Tòa án cho tiến hành việc giải quyết vụ án bình thường.

    Ngoài ra, Bộ luật tố tụng Dân sự có quy định tại Điều 384 về biện pháp xử lý hành chính đối với bị đơn khi đã được Toà án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn không có mặt tại Toà án hoặc không có mặt tại phiên toà không có lý do chính đáng thì tuỳ từng trường hợp có thể bị Toà án phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền vì hành vi này được coi là hành vi cản trở hoạt động tố tụng dân sự.

    Tuy nhiên, quy định này hiện nay vẫn chưa có nhiều cơ sở để thực hiện khi Uỷ ban thường vụ Quốc hội là cơ quan có thẩm quyền (theo điều 390 BLTTDS) vẫn chưa có văn bản cụ thể quy định về thủ tục, thẩm quyền xử phạt, mức tiền phạt đối với các hành vi cản trở hoạt động tố tụng dân sự.

    Trên đây là ý kiến của Luật sư Đào Thị Liên - công ty Luật Tiền Phong, hy vọng cùng các bạn làm rõ một vấn đề khá phổ biến trong các vụ án dân sự hiện nay để tìm ra giải pháp hợp lý.

    Trân trọng./. 

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    lsnguyenngocthai (26/07/2018)
  • #367810   15/01/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 294 lần


    chiaky_rua viết:
    Gửi các bạn

    Nếu từ khi cso thông báo thủ lý mà bị đơn không có mặt, dù có mời nhiều lần vẫn không có mặt. Nếu là thư ký  Tòa án các bạn sẽ làm như thế nào?

    Cùng thảo luận nhé!

    Thân ái,

    Nếu là thư ký tòa án ? Bạn phải trực tiếp tống đạt ...mời thêm  1 trong những người sau đây : Tổ trưởng ,trưởng ấp,CSKV... đến tận Nơi có HKTT của bị đơn...để tống đạt giấy mời ...trực tiếp có chữ ký nhận 3 bên...như vậy gọi là tống đạt trực tiếp thành công...sau lần bị đơn không đến tòa án ...thì Thẩm phán phải tống đạt trực tiếp  Quyết định đưa ra xét xử ...nếu thành công ....sau 1 tháng phiên tòa xét mở ra ...Bị đơn vắng mặt thì Thẩm phán Buộc phải Hủy phiên xử  ...tiếp tục tống đạt thành công lần thứ 2 ,không quá 1 tháng kể từ ngày xử lần đầu....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #378544   11/04/2015

    brotherhuan
    brotherhuan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Các anh chị giúp em voi!

     

    Em gửi hồ sơ khởi kiện tại toà án Bình Thạnh ngày 05/10/2014. Sau nhiều lần đi lại để xem thủ tục tại toà đến đâu thi ngày 28/01/2015 em nhận được giấy Triệu Tập Đương Sự của toà. Đúng ngày triệu tập, em đến toà, bị đơn không đến.

    Ngày 10/03/2015 em nhận được giấy triệu tập lần 2. Nhưng trước giờ chẩn bị đến toà thì Thư ký toà an gọi cho em và nói là: " Bị đơn xin lùi thời gian 1 giờ. Nhưng sau đó bị đơn vẩn không đến.

    Ngày 07/04 em đến toà án gửi đơn yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là phong toả tài khoản ngân hàng. Và thu ký toà án yêu cầu em nộp khoản tiền đối ứng tương tự  >> do em không còn tiền để nộp nên không thể yêu cầu áp dụng các biện pháo khẩn cấp tạm thời.

    Và ngay lúc đó, Thư ký toà án lại đưa cho em thêm 1 giấy Triệu tập Đương sự nưa! Do không rành vể thủ tục pháp lỳ nên em cũng không biết được Thư ký toà án sẽ gủi giấy mời bao nhiêu lần? Và nếu lần 03 họ vẩn không đến thì sao? Hồ sơ khởi kiện của em đã quá 6 tháng rồi mà vẫn không có dấu hiệu gì về vấn đề can thiệp của Toà an.

    Có cách nào yêu cầu toà án đầy nhanh vấn đề được không? Thời gian tôi đa cho phép Toà an giải quyết là bao nhiêu ngày?

    Anh chị nào biết nhờ tư vấn dùm em với!!

    Tran trong,

    Huan

    Mail:brotherhuan@gmail.com

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #378662   11/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Nếu đã quá hạn thì bạn làm đơn yêu cầu đưa vụ án ra xét xử. Bị đơn nhận được giấy triệu tập mà không đến thì tòa vẫn có thể tiến hành xét xử bình thường.

    Nếu yêu cầu mà tòa án không đưa vụ án ra xét xử thì bạn làm đơn khiếu nại vì tòa án đã vi phạm tố tụng gởi chánh án và viện kiểm soát quận Bình Thạnh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    brotherhuan (12/04/2015)
  • #399987   19/09/2015

    ktnnkv8
    ktnnkv8

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vụ án ly hôn. Bị đơn cáo ốm (có giấy nhập viện) nên không nhận giấy triệu tập tòa án lần 3 (2 lần trước nhận nhưng hoãn phiên tòa. Trường hợp này làm thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |