Bị đánh gây thương tích giờ tôi rút đơn thì cơ quan điều tra có dừng điều tra không?

Chủ đề   RSS   
  • #546202 16/05/2020

    Vuongthuan12

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bị đánh gây thương tích giờ tôi rút đơn thì cơ quan điều tra có dừng điều tra không?

    Vào ngày 5 tháng năm tôi có bị một nhóm thanh niên đánh và bị gây tay chái sau khi bị như vậy người nhà nhóm thanh niên đó có nên nói chuyện và bồi thường cho tôi và để tôi rút đơn xin hỏi luật sư khi tôi rút đơn cơ quan điều tra có còn điều tra nữa không hay sẽ đình chỉ điều tra

     

     
    1593 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vuongthuan12 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546211   16/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1479)
    Số điểm: 8581
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1008 lần
    Lawyer

    Điều 134 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

    “Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

    đ) Có tổ chức;

    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

    i) Có tính chất côn đồ;

    k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31 % đến 60%;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 11% đến 30%;

    c) Phạm tội 02 lần trở lên;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.”

    Trước hết, về vấn đề của bạn nhận bồi thường và kí vào đơn bãi nại. Việc kí vào đơn bãi nại đồng nghĩa với việc rút yêu cầu khởi kiện.

    Căn cứ theo quy định tại Điều 155 về Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại của Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

    1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

    2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

    3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

    Mà như nội dung bạn cung cấp, bạn bị một nhóm thanh niên đánh và bị gây tay trái sau khi bị như vậy người nhà nhóm thanh niên đó có nên nói chuyện và bồi thường cho tôi và để bạn rút đơn. Theo đó, đối với những tội như: cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác tại khoản 1 thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu có yêu cầu bãi nại của người bị hại là bạn.

    Nếu bạn bị phạm tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác theo quy định tại Khoản 2 Điều 134 BLHS (tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 134). Đây là loại tội phạm nghiêm trọng, khung hình phạt từ hai năm đến sáu năm tù nên cho dù gia đình nạn nhân làm đơn bãi nại thì em bạn vẫn bị khởi tố theo quy định của pháp luật hình sự, đây chỉ được xem là 1 tình tiết giảm nhẹ theo khoản 2 Điều 51 BLHS 2015.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/05/2020)