DanLuat 2015

Bị CSGT tước quyền GPLX B2 1 tháng có được điều khiển xe???

Chủ đề   RSS   
  • #310227 20/02/2014

    titibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị CSGT tước quyền GPLX B2 1 tháng có được điều khiển xe???

    Mình bị CSGT tước GPLX 1 tháng và đã đi đóng phạt nhưng bằng còn bị giữ phải 1 tháng sau mới được lấy.Vậy cho mình hỏi khi giam bằng thì mình có được điều khiển xe oto không vậy ạ.Chân thành cảm ơn mọi người!!!!!

     
    16406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310380   21/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13607)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3072
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Bạn hiểu thế nào là "tước quyền sử dụng giấy phép lái xe" nhỉ ??

    Bạn vẫn có thể lái xe, tuy nhiên nhớ mang theo nhiều tiền, vì khi công an hỏi thì bạn bị phạt với mức độ tăng nặng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #310505   21/02/2014

    titibmt
    titibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Bạn hiểu thế nào là "tước quyền sử dụng giấy phép lái xe" nhỉ ??

    Bạn vẫn có thể lái xe, tuy nhiên nhớ mang theo nhiều tiền, vì khi công an hỏi thì bạn bị phạt với mức độ tăng nặng.

     

    Ở đây mình có nói là tước có thời hạn chứ không phải là tước luôn quyền sử dụng

     
    Báo quản trị |  
  • #310396   21/02/2014

    huyentrangvt204
    huyentrangvt204

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 178
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 29 lần


    Hi mn!

    Mình ko hiểu ý bạn ntdieu bảo mục đích phải mang nhìu tiền để làm gì, đó là hình thức giảm nhẹ khi bị phạt sao ah. ^^ :D

     Điều 8 - Thông tư 11/2013/TT-BCA quy định thì giấy phép lái xe của bạn bị tước có thời hạn 01 tháng, theo mình suy luận thì bạn vẫn có quyền điều khiển xe, bằng lái xe của bạn chỉ là bị tạm giữ trong vòng 1 tháng thui, trh giấy phép lái xe của bạn bị tứoc không thời hạn thì quyền điều khiển xe của bạn mới bị chấm dứt.

    Nếu trong thời gian bị tuớc GPLX 01 tháng bạn lại bị hỏi giấy phép nữa thì bạn xuất trình giấy phép tạm giữ  trong vòng 01 tháng của bạn ra để chứng minh là ok.

     

    Give the other person a fine repulation to live up to - Khen ngợi để người khác luôn phấn đấu xứng đáng với lời khen đó (ĐNT)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyentrangvt204 vì bài viết hữu ích
    titibmt (21/02/2014)
  • #310506   21/02/2014

    titibmt
    titibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    huyentrangvt204 viết:

    Hi mn!

    Mình ko hiểu ý bạn ntdieu bảo mục đích phải mang nhìu tiền để làm gì, đó là hình thức giảm nhẹ khi bị phạt sao ah. ^^ :D

     Điều 8 - Thông tư 11/2013/TT-BCA quy định thì giấy phép lái xe của bạn bị tước có thời hạn 01 tháng, theo mình suy luận thì bạn vẫn có quyền điều khiển xe, bằng lái xe của bạn chỉ là bị tạm giữ trong vòng 1 tháng thui, trh giấy phép lái xe của bạn bị tứoc không thời hạn thì quyền điều khiển xe của bạn mới bị chấm dứt.

    Nếu trong thời gian bị tuớc GPLX 01 tháng bạn lại bị hỏi giấy phép nữa thì bạn xuất trình giấy phép tạm giữ  trong vòng 01 tháng của bạn ra để chứng minh là ok.

     

    mình cũng đồng ý kiến với bạn.Thanks bạn nhiều nha

     
    Báo quản trị |  
  • #310508   21/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13607)
    Số điểm: 93766
    Cảm ơn: 3072
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Chúc bạn titibmt may mắn khi lái xe nhé :|

     
    Báo quản trị |  
  • #310539   22/02/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2661)
    Số điểm: 18945
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1021 lần
    SMod

    Bạn phải phân biệt được ý nghĩa của thế nào là không có giấy phép lái xe, thế nào là quên mang theo giấy phép lái xe, thế nào là bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, thế nào là bị tạm giữ giấy phép lái xe.

    Việc tạm giữ giấy phép lái xe chỉ là biện pháp ngăn chặn để người vi phạm đó phải chấp hành biện pháp phạt tiền trong xử lý vi phạm hành chính, tức người đó vẫn điều khiển nhưng phải chứng minh được việc tạm giữ.

    Còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe thì làm sao mà được phép điều khiển nữa. Trong thời gian bị tước ghi trên quyết định mà điều khiển xe khi bị phát hiện nó sẽ tương đương như không có giấy phép lái xe đấy bác ạ.

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 22/02/2014 08:51:48 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    titibmt (27/02/2014) anhdv352 (06/03/2014)
  • #312535   05/03/2014

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


     

    huyentrangvt204 viết:

     

    Hi mn!

    Mình ko hiểu ý bạn ntdieu bảo mục đích phải mang nhìu tiền để làm gì, đó là hình thức giảm nhẹ khi bị phạt sao ah. ^^ :D

     Điều 8 - Thông tư 11/2013/TT-BCA quy định thì giấy phép lái xe của bạn bị tước có thời hạn 01 tháng, theo mình suy luận thì bạn vẫn có quyền điều khiển xe, bằng lái xe của bạn chỉ là bị tạm giữ trong vòng 1 tháng thui, trh giấy phép lái xe của bạn bị tứoc không thời hạn thì quyền điều khiển xe của bạn mới bị chấm dứt.

    Nếu trong thời gian bị tuớc GPLX 01 tháng bạn lại bị hỏi giấy phép nữa thì bạn xuất trình giấy phép tạm giữ  trong vòng 01 tháng của bạn ra để chứng minh là ok.

     

     

     

     

    Ôi... suy luận thế chết... Nếu thế mà được thì mình chẳng hiểu người ta đưa hình phạt bổ sung tước GPLX làm cái gì nữa. Cái này quy định trong Luật xử lý VPHC.

     

    Cập nhật bởi Kara_men ngày 05/03/2014 07:47:32 CH Sửa điều khoản, Luật

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
  • #372300   02/03/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    Trích Luật xử lý VPHC

    Điều 25. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn

    1. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

     

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
  • #372321   03/03/2015

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15653
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Bạn có thể tham khảo ở đây nhé.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/xin-giup-chu-de-tuoc-gplx-o-to-127825.aspx#371181

    Trân trọng!

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-