Bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #470742 13/10/2017

    nqsoft

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng

    Kính gửi các luật sư,

    Hợp đồng lao động của tôi là 1 năm. Tháng 3/2018 sẽ hết hạn. Tháng 10/2017 phòng nhân sự thông báo sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với tôi sau 30 ngày kể từ ngày thông báo vì lý do cơ cấu lại công ty. Xin hỏi

    1. Công ty làm như vậy có đúng luật không ?

    2. Tôi có nhận được khoản bồi thường nào không ?

    3. Vì lý do cơ cấu lại tổ chức công ty mà sa thải một mình tôi như thế có đúng pháp luật hay không ?

    4. Nếu sa thải chỉ 01 người vì lý do cơ cấu thì công ty phải làm những gì với cơ quan lao động thương binh xã hội

    5. Trong thư mời nhận việc của công ty, công ty có nói rằng sẽ có tháng lương thứ 13, thưởng cuối năm dựa trên kết quả kinh doanh, vậy tôi có thể yêu cầu công ty trả tôi khoản này dựa trên thời gian thực tế tôi đã làm không.

     

    Trân trọng cảm ơn

     

     

     
     
    6357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470832   14/10/2017

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4524
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 181 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định của BLLĐ 2012 thì:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

     

    Theo quy định của Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì:

    Điều 12. Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 


    Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động được quy định như sau: 

    1. Người sử dụng lao động phải quy định cụ thể tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của doanh nghiệp, làm cơ sở đánh giá người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ do người sử dụng lao động ban hành sau khi có ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở. 

    2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

    a) Do địch họa, dịch bệnh; 

    b) Di dời hoặc thu hẹp địa điểm sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Vì vậy, nếu bạn không thuộc vào các trường hợp vừa nêu thì Công ty không có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ với bạn được.

    Nếu Công ty chấm dứt HĐLĐ với bạn trái luật thì quyền lợi của bạn được quy định như sau:

    Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    Ngoài ra, thư mời nhận việc của bạn có nêu tiền thưởng tháng 13, đó là lời mời chào nêu lên ý chí đơn phương của NSDLĐ. Nó chỉ bắt buộc phải thực hiện khi được quy định trong HĐLĐ hay quy chế tài chính của Công ty ban hành áp dụng cho NLĐ. 

     

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AuQuangPhuc vì bài viết hữu ích
    nqsoft (17/10/2017)
  • #471218   17/10/2017

    nqsoft
    nqsoft

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sự,

    Hiện nay phòng nhân sự có kết luận cuối cùng là vẫn đơn phương chấm dứt hợp đồng với tôi và hỗ trợ 1 tháng lương để đi tìm việc mới. Trong hợp đồng của tôi với công ty có ghi rõ sẽ có tháng lương thứ 13 và có thưởng theo kết quả kinh doanh (các năm trước là 3 tháng lương). Xin hỏi luật sư là tôi có thể kiện ra tòa để lấy được tháng lương 13 và thưởng dựa trên số tháng đã làm không và chi phí nhờ Luật sư cãi thắng vụ này là bao nhiêu

    Cam on

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #471252   17/10/2017

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4524
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 181 lần


    Chào bạn,

    Để có thể tư vấn cho bạn cụ thể về trường hợp này, bạn cần liên hệ 01 VPLS gần nơi cư trú hoặc các Luật sư trên diễn đàn để được hướng dẫn cụ thể, chi tiết cho vụ kiện. 

    Bản thân tôi hiện nay gặp khó khăn về địa lý và thời gian nên chưa thể hỗ trợ bạn trong trường hợp này.

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #471271   17/10/2017

    LSVUNGOCHA
    LSVUNGOCHA

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn nqsoft

    Bạn có thể liên lạc với tôi theo số điện thoại 0989.359007 tôi sẽ hỗ trợ bạn 

    Thân chào !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Âu Quang Phục

Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...