DanLuat 2015

Bị chém vào cổ_ chịu trách nhiệm hình sự với tội gì?

Chủ đề   RSS   
  • #63330 08/10/2010

    traiviet868

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị chém vào cổ_ chịu trách nhiệm hình sự với tội gì?

    Xin nhờ Luật sư trợ giúp:

    -Tôi đang ở Yên Mô - Ninh Bình

    Ngày 29/6/210, em tôi đi xem bóng đá ở nhà hàng xóm - lúc đang xem, thì tên Phạm Xuân Thi, người cùng xóm xông vào gây sự; đầu tiền là hỏi vớ vẩn, em tôi không nói gì.

    Sau đó hắt chén nước vào mặt em tôi, tiếp đó ném luôn chiếc chén vào mặt. Sau đó bất ngờ rút dao ra chém thẳng vào cổ em tôi.

    Nhưng rất may, do trời tối và rút dao từ phía sau, nên Phạm Xuân Thi không kịp phân biệt sống dao hay lưỡi dao, nên đã chém bằng sống dao, nên em tôi không bị đứt động mạch chủ mà chỉ bị sưng tấy và có vết xước ở cổ.

    Sau nhát chém đó, em tôi bị choáng và ngã ra, sau đó tên Thi tiếp tục định chém tiếp nhưng được mọi người can ngăn nên không thể chém được nữa. Tiếp đó, tên Thi ra đứng trên đường về nhà của em tôi, với mục đích đợi em tôi về để chém tiếp, thấy thế, bạn bè của em tôi đưa em tôi vào nhà bạn ngủ mà không dám đưa về nhà nữa.

    Sáng hôm sau tôi mới về nhà, bố mẹ tôi biết chuyện liền liền báo công an xã và cùng em tôi sang nhà tên Phạm Xuân Thi nói chuyện  với bố mẹ Thi nhằm bảo bố mẹ Thi giáo dục con cái, nhưng bố mẹ liền chửi mắng bố mẹ tôi, đồng thời tên Thi chạy vào nhà vác dao ra đuổi chém em tôi và bố mẹ tôi. thấy thế, bố mẹ tôi và em tôi về, thấy tên Thi đuổi theo, em tôi (đứa em khác- không phải đứa bị chém) cấm đá nén ngược lại nhằm mục đích làm tên Thi không đuổi theo nữa (ném vào sân không trúng ai). (Trước đó, gia đình tôi và gia đinh Thi có mẫu thuẫn, tên Thi đã một lần cầm dao đâm vào người em  tôi, nhưng được mọi người can ngăn, nên không đâm được. Đó là ngày 14/9/2008 - )Sau đó thì công an xã đến lập biên bản; đồng thời gia đình tôi cũng báo công an huyện để xử lý.  (Tên Thi sinh năm 1992)

    Công an huyện đưa em tôi đi giám định sức khỏe, kết quả giám định sức khỏe không xác định được tỷ lệ thương tật.

    Ngày 5/10/2010 Công an huyên lập biên bản phạt hành chính tên Thi 500.000đồng như thế có đúng không?

    Tên Thi có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người không thành không? Điều 93 BLSH

    Hay chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích ? Điều 104 BLHS (Có sử dụng hung khí nguy hiểm)?

    Hay phải chịu trách nhiệm hình sự về tội "gây rối trật tự công cộng" theo điều 245 - có sử dụng vũ khí?

    Tôi phải làm gì để đảm bảo quyền lợi của em tôi và gia đinh? Tôi đề nghị Công an truy tố về tội nào thì có khả năng khởi tố cao nhất?

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư?

     
    4790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63334   08/10/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    chào bạn!

    theo như những gì mà bạn nói: thì trong trường hợp này có thể truy cứu trách nhiệm hình sự phạm tội giết người chưa đạt.
    Việc sử dụng hung khí nguy hiểm( dao) tác động vào phần hiểm yếu( cổ) không thể coi là cố ý gây thương tích hoặc gây rối trật tự công cộng!
     
    Báo quản trị |  
  • #63341   08/10/2010

    traiviet868
    traiviet868

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cam ơn ban . Nhưng tôi băn khỏan ở tỷ lệ thương tật không giám định được. và việc dùng sống dao chém - chứ không phải là lưỡi ? Bạn có thể phân tích rõ hơn cho tôi được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #63533   10/10/2010

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Việc sử dụng hung khí nguy hiểm đánh vào phần hiểm yếu thì yếu tố thương tật không quan trọng.

    Còn việc sử dụng sống dao để chém nếu chứng minh được là do nhầm lẫn thì vẫn xử tội giết người, nếu người đó cố ý dùng sống dao để chém thì không phải.

    Trân trọng!

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  
  • #63630   11/10/2010

    traiviet868
    traiviet868

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Việc tên Thi có ý đinh chém tiếp (khi có người can ngăn mới dừng) có được coi là hành động đến cùng? Mặt khác, còn đứng chặn trên đường về của em tôi, như vậy có chứng minh cho ý định giết người đến cùng ko?, Có được coi là căn cứ củng cố -  xác định tội giết người được không? Mong Luật sư và các bạn đóng góp ý kiến. Trân trọng cảm ơn!
    Cập nhật bởi traiviet868 ngày 12/10/2010 11:38:29 AM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-