Bị chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

Chủ đề   RSS   
  • #1916 03/04/2008

    lethigam_ms
    Top 150
    Lớp 1

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 2783
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 82 lần


    Bị chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

    Mẹ tôi ký hợp đồng lao động trong thời hạn 24 tháng với một công ty nước ngoài. Vừa qua, khi mẹ tôi bị bệnh, nghỉ quá bốn ngày phép thì công ty đã cho bà nghỉ việc. Mẹ tôi khiếu nại nhưng đã hơn hai tháng trôi qua mà công đoàn của công ty vẫn chưa tổ chức hòa giải. Mẹ tôi có thể khởi kiện ra toà mà không cần hoà giải hay không?
     
    5682 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1917   03/04/2008

    ls_nguyenvanhau
    ls_nguyenvanhau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không cần chờ kết quả hòa giải!

    Những tranh chấp lao động cá nhân giữa người lao động và người sử dụng lao động xuất phát từ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì không nhất thiết phải qua hòa giải tại cơ sở. Do vậy, mẹ của bà có thể gửi ngay đơn khởi kiện đến TAND có thẩm quyền để được xem xét, giải quyết mà không cần chờ kết quả hòa giải. (Điều 31 Bộ luật Tố tụng Dân sự, Điều 166 Bộ luật Lao động)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: