DanLuat 2015

Bị CA đòi cắt hộ khẩu...cấp lại giấy CMND thì phải như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #397310 22/08/2015

    quinc

    Sơ sinh


    Tham gia:22/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị CA đòi cắt hộ khẩu...cấp lại giấy CMND thì phải như thế nào?

    Xin chào! Mình có một vài thắc mắc và khó khăn đang gặp phải. Mình xin trình bày để A/C có thể hỗ trợ hướng giải quyết giúp!

    Khai sinh mình ở BV Từ Dũ Quận 1 TPHCM. Mình sinh năm 1987. Từ nhỏ đến giờ mình sống ở Quận 11 TPHCM, nhưng chỉ có đăng ký KT3 vì nhà đang ở là nhà của người dì mà dì không cho nhập hộ khẩu vô chung nhà.

    Năm 2008 đến hiện tại mình nhập hộ khẩu vô chung nhà của người chú ở Cái Bè-Tiền Giang, chứng minh của mình do CA Tiền Giang cấp lần đầu ngày 16/06/2008.

    Cách đây 1 tháng  mình đã làm mất giấy chứng minh, liên hệ CA Cái Bè Tiền Giang thì họ trả lời là có tên trong hộ khẩu nhưng không sinh sống và làm việc ở Tiền Giang, CA đòi cắt tên ra khỏi hộ khẩu và không cấp lại giấy chứng minh cho mình.

    Vậy cho mình hỏi, CA Cái Bè Tiền Giang trả lời như vậy có đúng không? Và bây giờ muốn cấp lại giấy chứng minh thì phải làm sao???

    Rất mong các A/C giúp đỡ. Cảm ơn!

     
    3441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400610   26/09/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Đúng nhé bạn, đăng ký hộ khẩu màk hông ở quá thời gian quy định thì sẽ bị cắt khẩu.

    Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

    Điều 23. Thay đổi nơi đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp

    1. Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn mười hai tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.

    Luật Cư trú 2006, 2013

    Bây giờ có 2 cách 01 là nhập hộ khẩu vào chỗ bạn hiện đang ở, hoặc là về đó " năn nỉ" mấy anh ấy.

     
    Báo quản trị |  
  • #400617   26/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn .

    Điều 23. Thay đổi nơi đăng ký thường trú trong trường hợp chuyển chỗ ở hợp pháp

    1. Người đã đăng ký thường trú mà thay đổi chỗ ở hợp pháp, khi chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới nếu có đủ điều kiện đăng ký thường trú thì trong thời hạn mười hai tháng có trách nhiệm làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú.

    Tuy nhiên việc "nhà của người dì mà dì không cho nhập hộ khẩu vô chung nhà" chứng tỏ bạn không đủ điều kiện nhập hộ khẩu vào quận 11, thành phố HCM. 

    CA Cái Bè đã xử lý không đúng quy định.

     
    Báo quản trị |