Bị buộc thôi việc khi nghỉ ốm

Chủ đề   RSS   
  • #241552 24/01/2013

    toanvd1804

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 4 lần


    Bị buộc thôi việc khi nghỉ ốm

    Ngày 15/1/2013 vừa qua tôi có đến BV để khám bệnh và bác sĩ yêu cầu tôi nhập viện điều trị. Trước khi đi khám tôi đã trực tiếp nói với người quản lý (giám đốc) là ngày 15 tôi đi khám bệnh. Khi bác sĩ yêu cầu tôi nhập viện, tôi có điện thoại thông báo cho Trợ lý bộ phận, và trợ lý BP nói sẽ bù đơn cho tôi. Đến giữa trưa ngày 23/1/2013 trợ lý bộ phận gọi điện cho tôi thông báo người quản lý yêu cầu trong ngày hôm đó tôi phải nộp cho công ty Giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội, nếu không tôi sẽ bị tính nghỉ tự do (từ 15/1 đến 23/1) đồng nghĩa với việc tôi bị sa thải. Tôi có xin bệnh viện cấp giấy trên, nhưng bệnh viện không cho vì đang nằm nội trú trong viện không thể cho được, trừ khi tôi xin xuất viện. Tôi bèn xin Giấy xác nhận đang điều trị nội trú tại bệnh viện, và về nộp cho công ty ngày 24/1 (trợ lý bộ phận bảo tôi phải về trực tiếp nộp, mặc dù tôi đang phải nằm viện). Nhưng sau đó tôi vẫn bị tính nghỉ tự do những ngày nghỉ ốm đó, và có quyết định sa thải. Tôi xin hỏi công ty làm như vậy thỏa đáng chưa? Nếu khiếu nại tôi phải đến cơ quan nào? Hiện nay tôi đang ốm nên tôi có thể để khi nào điều trị xong mới khiếu nại được không? Nếu vậy tôi có bị mất các quyền lợi trong thời gian chưa được xử lý không? Tôi xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi toanvd1804 ngày 24/01/2013 08:16:32 CH

    Vũ Đình Toản (toanvd1804@gmail.com)

    Rất vui khi được trao đổi cùng các bạn. (Vui lòng bấm Thanks)

     
    5586 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241832   26/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn có thể khởi kiện về việc sa thải trái pháp luật của công ty ra Tòa án nơi công ty có trụ sở đóng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #336045   30/07/2014

    Ashley.tien
    Ashley.tien

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị buộc thôi việc khi đang nghỉ ở bệnh có được công ty đền bù

    Ngày 14/07/14 tôi bị gặp tai nạn, bị thương ở ngay cổ chân, phải may 7 mũi. Ngày 15/07/14 tôi có thông báo cho cấp trên sự việc và xin nghỉ 7 ngày theo đề nghị của bác sỹ. Sau đó, vết thương của tôi vẫn không lành do bị nhiễm trùng, tôi tiếp tục xin nghỉ thêm 5 ngày nữa theo đề nghị của bác sỹ. Nhưng sau đó, vết thương vẫn không lành, bác sỹ tiếp tục cho nghỉ thêm 5 ngày nữa, nhưng khi tôi Thông báo đến cấp trên thì không được giải quyết và buộc phải thôi việc. Nếu công ty buộc thôi việc trong thời gian tôi xin nghỉ bệnh vậy công ty có phải đền bù gì cho tôi không? Và có điều luật nào qui định về việc đền bù này? Tôi đã ký hợp đồng lao động
     
    Báo quản trị |  
  • #336085   30/07/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10141)
    Số điểm: 57718
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4044 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Luật sư trao đổi vấn đê của bạn như sau:

    Điều 39 Bộ luật lao động quy định trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Trường hợp bạn nghỉ ốm vì bị tai nạn là theo chỉ định của bác sĩ nên nếu công ty cho bạn thôi việc là sai quy định của pháp luật, bạn có quyền khởi kiện để yêu ầu tòa án giải quyết. Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ