DanLuat 2015

bị bạn láy laptop khônng trả nếu đem ra pháp luật sẽ sử sao ?

Chủ đề   RSS   
  • #189730 29/05/2012

    nguoikhonkhovibanbe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    bị bạn láy laptop khônng trả nếu đem ra pháp luật sẽ sử sao ?

    Chào luật sư!
     Vào ngày 27 tháng 3 năm 2012 có 1 người bạn thân (A) của em dẫn thêm 1 người bạn của người bạn thân (B) nói rằng 2 người đang kẹt tiền muốn mượn tiền em để chuộc những thứ đồ đang cầm ra để bán lại sau khi bán xong sẻ trả lại liền vì thương bạn mà đúng hơn là ngu chứ không phải thương bạn nữa mới đưa cái lap top ( trị giá 4 triệu đồng ) cho bạn em mượn đi cầm . Sau đó người B cầm cái laptop em và lấy chiếc xe máy cùng chiếc điện thoại người (A) để đi cầm cái laptop sau 1 tiếng đồng hồ người (B) gọi điện nói gi đó với người (A) người (A) lật đật nói em chở về nhà người (A) và nói người (B) đã bỏ trốn em đã cùng người (A) đi tìm người (B) nhưng không ra . Sau đó người (A) cắt đuôi đi đâu không biết em mới chạy qua nhà 1 người bạn thân khác (C) của người (A) thì đọc được 1 tin nhắn của người (A) :" thằng (B) đang đem hàng về ; đừng liên lạc gì với thằng út ( út là em ) không là bể hết. Em hốt hoản cùng người (C) đi kiếm người (A) không ra. Tối đó người (A) nhắn tin nói hôm sau 11h qua nhà để lấy cái laptop nhưng vẩn không thấy nói kiếm không ra người (B) nhưng lại có chiếc điện thoại và chiếc xe máy hôm qua người (B) lấy theo để đi cầm cái laptop của em. 
    Vậy có phải 2 người (A),(B) cùng đồng lỏa nhau không luật sư? 
    Vậy có được xem là lấy cắp tài sản của người khác không luật sư?
     
    2244 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189764   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp trên của bạn theo ý kiến của tôi cần xem xét việc A, B đến mượn laptop của bạn thì có hay không hành vi gian dối, chiếm đoạt chiếc lap top từ trước và cố tình bằng mọi cách để thực hiện bằng được việc chiếm đoạt chiếc laptop của bạncó dấu hiệu cấu thành tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.
    1.         1.Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2.          2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp;
      c) Tái phạm nguy hiểm;
      d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
      đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3.          3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4.           4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5.           5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

               Trường hợp này bạn nên làm đơn tố cáo hành vi trên của A, B ra cơ quan điều tra (Công an Quận, huyện) nơi A, B cư trú.
              Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề trên của bạn! Bạn tham khảo thêm ý kiến của các Luật sư khác.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nguoikhonkhovibanbe (30/05/2012) nguyenson5185 (30/05/2012)
  • #189897   30/05/2012

    nguoikhonkhovibanbe
    nguoikhonkhovibanbe

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho em hỏi thêm 1 điều nữa được không vậy ?
    nếu như 1 món đồ do ăn cắp đã đi cầm xong mua lại có được coi là hàng gian hàng trái phép ko vậy luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #189928   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

                Tùy thuộc bạn ạ: Nếu người mua hàng biết rõ việc món đồ đó do ăn cắp mà có mà vẫn mua thì người đó phạm tôi tiêu thụ tài sản trái phép theo quy định tại Điều 250 BLHS 1999, sủa đổi bổ sung năm 2009       

    Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

    1. 1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .
    2. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp ;
      c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;
      d) Thu lợi bất chính lớn;
      đ) Tái phạm nguy hiểm.
    3. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:
      a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;
      b) Thu lợi bất chính rất lớn.
    4. 4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;
      b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.
    5. 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.
             Nếu người mua không biết việc mua tài sản đó do trộm căp, hoặc bằng hình thức chiếm hữu bất hợp pháp khác mà có thì người mua hàng đó không phạm tội nêu trên. Mà chỉ có nghĩa vụ phối hợp với các cơ quan tiến hành tố tụng giao nhận tài sản trên làm chứng cứ, tang vật, phương tiện trong vụ án...

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nguyenson5185 (30/05/2012)

0 Thành viên đang online
-