DanLuat 2015

Bị án treo có bị trường đại học sư phạm đuổi học không ?

Chủ đề   RSS   
  • #266074 01/06/2013

    Bị án treo có bị trường đại học sư phạm đuổi học không ?

    Em trai mình thật sự ko may dính líu tới vụ đánh nhau sinh viên với nhau. Và bị tòa kết án bị án treo 15 tháng

    Trong vụ đánh nhau này còn có liên quan 4 bạn trong lớp nữa. ba bạn án treo và một bạn tù hai năm

    Vậy theo quy định của pháp luật thì có bị đuổi học khi bị án treo ko

    Em trai mình học sư phạm đà nẵng

    Mong dc giải đáp của các luạt sư. Mình xin cảm ơn

     
    4345 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266161   01/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ Quyết định số42/2007/QĐ-BGDĐT ngày 13/8/2007 của Bộ giáo dục & Đào tạo quy định.

    Điều 20. Hình thức kỷ luật và nội dung vi phạm

    1. Những HSSV có hành vi vi phạm thì tuỳ tính chất, mức độ, hậu quả của hành vi vi phạm, phải chịu một trong các hình thức kỷ luật sau:

    a) Khiển trách: áp dụng đối với HSSV có hành vi vi phạm lần đầu nhưng ở mức độ nhẹ;

    b) Cảnh cáo: áp dụng đối với HSSV đã bị khiển trách mà tái phạm hoặc vi phạm ở mức độ nhẹ nhưng hành vi vi phạm có tính chất thường xuyên hoặc mới vi phạm lần đầu nhưng mức độ tương đối nghiêm trọng;

    c) Đình chỉ học tập 1 năm học: áp dụng đối với những HSSV đang trong thời gian bị cảnh cáo mà vẫn vi phạm kỷ luật hoặc vi phạm nghiêm trọng các hành vi HSSV không được làm;

    d) Buộc thôi học: áp dụng đối với HSSV đang trong thời gian bị đình chỉ học tập mà vẫn tiếp tục vi phạm kỷ luật hoặc vi phạm lần đầu nhưng có tính chất và mức độ vi phạm nghiêm trọng, gây ảnh hưởng xấu đến nhà trường và xã hội; vi phạm pháp luật bị xử phạt tù (kể cả trường hợp bị xử phạt tù được hưởng án treo).

    2. Hình thức kỷ luật của HSSV phải được ghi vào hồ sơ HSSV. Trường hợp HSSV bị kỷ luật mức đình chỉ học tập 1 năm học và buộc thôi học, nhà trường cần gửi thông báo cho địa phương và gia đình HSSV biết để quản lý, giáo dục.

    3. Nội dung vi phạm và khung xử lý kỷ luật thực hiện theo quy định Phụ lục kèm theo Quy chế này.

     Như vậy, nếu nhà trường xử lý theo quy định thì với mức xử lý kỷ luật đối với em bạn là buộc thôi học.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 01/06/2013 06:49:38 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-