BHXH thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #415688 16/02/2016

    vandoan64

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    BHXH thai sản

    Thưa luật sư Chế độ thai sản dành cho nam giới khi có vợ sinh con được quy định tại Khoản 2, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 sẽ có hiệu lực từ ngày 01/01/2016. Trong trường hợp này vợ em ko tham gia BHXH mà em BHXH thì em được hưởng 2 tháng lương co bản,vậy em muốn hỏi thủ tục để nhận 2 tháng lương cơ bản đó như thế nào, em xin cảm ơn
     
    3303 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415709   16/02/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tại khoản 2 điều 34 Luật BHXH năm 2014 có  nh:

    " 2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

      a) 05 ngày làm việc;

      b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

      c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

      d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con".

    Như vậy, luật sư không thấy tại quy định này có cho phép lao động nam được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh được nhận 2 tháng lương cơ bản như bạn đề cập.

    Thân  mến 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhungbry (03/03/2016)
  • #415771   17/02/2016

    vandoan64 viết:
    Thưa luật sư Chế độ thai sản dành cho nam giới khi có vợ sinh con được quy định tại Khoản 2, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 sẽ có hiệu lực từ ngày 01/01/2016. Trong trường hợp này vợ em ko tham gia BHXH mà em BHXH thì em được hưởng 2 tháng lương co bản,vậy em muốn hỏi thủ tục để nhận 2 tháng lương cơ bản đó như thế nào, em xin cảm ơn

    Chào bạn,

    Vấn đề của bạn được quy định tại Điều 38 Luật BHXH 2014

    "Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con."

    Tuy nhiên, hiện nay chưa thấy có hướng dẫn cụ thể về thành phần hồ sơ hưởng chế độ trong trường hợp của bạn. Do đó, tốt nhất bạn nên liên hệ BHXH nơi bạn đang làm việc để đựơc hướng dẫn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #415783   17/02/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Chào bạn.

    Bạn phải áp dụng điều 38, chứ không phải điều 34.

    Bạn hãy nộp bản sao giấy khai sinh cho người phụ trách BHXH của đơn vị bạn, họ sẽ có trách nhiệm làm cho bạn. Lưu ý là chỉ được 2 tháng lương cơ sở (1.150.000 x 2) chứ không phải 2 tháng lương cơ bản.

     
    Báo quản trị |  
  • #415799   17/02/2016

    nguyenthinhungvp
    nguyenthinhungvp

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư Tuấn!

     

    Trong khoản 2 điều 34 luật BHXH năm 2014 được bổ sung năm 2016 như sau:

    - Bổ sung trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH khi vợ sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 tháng tiền lương cơ sở cho mỗi con.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com