BHXH của giám đốc

Chủ đề   RSS   
  • #81837 10/02/2011

    lominhhai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    BHXH của giám đốc

    Xin hỏi luật sư:

    Giám đốc cty tôi đã có tên trong danh sách lao động của cty khác và đã đóng BHXH và BHYT tại Cty đó. Cty tôi đăng ký sử dụng lao động và tham gia BHXH, BHYT không có tên giám đốc thì có hợp pháp không?

    Công ty tôi thành lập tháng 8 năm 2009, lao động gồm 4 người. Chưa đăng ký sử dụng lao động. Năm 2010 có tuyển nhân viên, nhưng nhân viên chỉ làm cộng tác viên 2-3 tháng thì nghỉ việc.

    Sau một thời gian (khoảng 1 tháng), những nhân viên này lại quay lại làm việc và chính thức ký hợp đồng lao động dài hạn với Cty từ năm 2011.

    Xin hỏi luật sư, Cty tôi đăng ký tham gia BHXH và BHYT cho những nhân viên này từ năm 2011, có bị truy thu tiền BHXH và BHYT đối với khoảng thời gian mà nhân viên này làm việc tại cty?
     
    Xin Luật sư tư vấn giúp.
    Cảm ơn Luật sư!

     
    10070 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82811   14/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần


    Chào Bạn,

    1. Nguyên tắc BHXH là chỉ đóng 1 nơi do vậy đăng ký sử dụng lao động không có tên Giám Đốc và BHXH, BHYT không đăng ký cho Giám Đốc là phù hợp pháp luật.

    2.Theo Luật BHXH thì:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Căn cứ quy định này các cá nhân nào thoả điều kiện nêu trên đều phải bị truy nộp BHXH.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_PhamDinhHung vì bài viết hữu ích
    lominhhai (18/02/2011)
  • #83650   18/02/2011

    Binhvixumilk
    Binhvixumilk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi người nước ngoài làm việc tại VN có giấy phép lao động, có thẻ tạm trú nhưng không đóng BHYT có được không? Lý do vì điều kiện y tế không tốt nên họ không đóng? Và họ sẽ tự mua BY y tế tư nhân có dịch vụ tốt hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #84052   20/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần



    Chào Bạn,

    Theo Luật Bảo hiểm y tế quy định phạm vi điều chỉnh thì:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

    1. Luật này quy định về chế độ, chính sách bảo hiểm y tế, bao gồm đối tượng, mức đóng, trách nhiệm và phương thức đóng bảo hiểm y tế; thẻ bảo hiểm y tế; phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế; tổ chức khám bệnh, chữa bệnh cho người tham gia bảo hiểm y tế; thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế; quỹ bảo hiểm y tế; quyền và trách nhiệm của các bên liên quan đến bảo hiểm y tế.

    2. #ffc000;">Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.

    3. Luật này không áp dụng đối với bảo hiểm y tế mang tính kinh doanh.




    Điều 11. Các hành vi bị nghiêm cấm

    1. #ffc000;">Không đóng hoặc đóng bảo hiểm y tế không đầy đủ theo quy định của Luật này.

    2. Gian lận, giả mạo hồ sơ, thẻ bảo hiểm y tế.

    3. Sử dụng tiền đóng bảo hiểm y tế, quỹ bảo hiểm y tế sai mục đích.

    4. Cản trở, gây khó khăn hoặc làm thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người tham gia bảo hiểm y tế và của các bên liên quan đến bảo hiểm y tế.

    5. Cố ý báo cáo sai sự thật, cung cấp sai lệch thông tin, số liệu về bảo hiểm y tế.

    6. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn, chuyên môn, nghiệp vụ để làm trái với quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

    Như vậy căn cứ theo quy định này thì người nước ngoài phải có trách nhiệm đóng BHYT theo luật định.

    Thân ái


    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #156738   21/12/2011

    lai.cantho.dl
    lai.cantho.dl

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư.
    Cty tôi là cty TNHH 2 TV, khi đăng ký BHXH cho GĐ thì ai ký hợp đồng lao động với giám đốc.
    Cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #160160   09/01/2012

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 297 lần



    Chào Bạn,

    Đây là một điểm bất cập của pháp luật lao động. Theo Thông tư 21/2003 thì người ký HĐ LĐ là Tổng giám đốc, hoặc giám đốc ( không quy định là người đại diện pháp luật).

    Theo tôi trong trường hợp này, Hội đồng thành viên do chủ tịch HĐTV ký quyết định hoặc nghị quyết về lương về công việc , thẩm quyền của Giám đốc là phù hợp pháp luật lao động và pháp luật về Doanh nghiệp.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.