BHXH cho sinh viên thực tập

Chủ đề   RSS   
  • #533497 25/11/2019

    BHXH cho sinh viên thực tập

    Thưa luật sư, bên em có nhận sinh viên thực tập thời gian 03 tháng, 03 buổi/tuần (thời gian làm việc 1 tháng khoảng 14 ngày). Bên công ty có hỗ trợ chi phí cho các bạn sinh viên là 2.500.000đ/tháng. Em định ký hơp đồng thời vụ để đưa vào chi phí. Luật sư cho em hỏi nếu ký hợp đồng thời vụ thì có phải đóng BHXH cho các bạn sinh viên không ạ? Em cảm ơn.

     
    2999 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhong1202@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533534   26/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    “b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;”

    Theo quy định trên, trường hợp bên bạn có nhận sinh viên thực tập thời gian 03 tháng làm việc theo hợp đồng lao động thời vụ có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên thì thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc. Mức lương đóng BHXH không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1, Điều 2; Khoản 3, Điều 85; Khoản 1, Điều 124 Luật BHXH năm 2014 thì người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (từ ngày 1/1/2018) thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Do đó, người lao động làm việc 1 tháng dưới 14 ngày tại công ty bạn không phải đóng BHXH.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 26/11/2019 11:46:45 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2019) thanhhong1202@gmail.com (26/11/2019) ykvn82014 (28/11/2019)
  • #533768   28/11/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì người làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ một tháng là thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc rồi nhé. Bên cạnh đó tiền lương trên hợp đồng lao động làm căn cứ để đóng bảo hiểm xã hội không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại nơi làm việc.
    Thông tin trao đổi cùng bạn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    thanhhong1202@gmail.com (26/12/2019)
  • #533798   29/11/2019

    caosusonla
    caosusonla

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Ngoài ra mức lương để làm căn cứ đóng BHXH phải không được thấp hơn mức tối thiểu vùng và tối thiểu bằng 85% mức lương công việc đó.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn caosusonla vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/11/2019) thanhhong1202@gmail.com (26/12/2019)
  • #536758   02/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo quy định của Bộ luật Lao động 2012 thì hiện nay người sử dụng lao động và người lao động có thể ký kết các loại hợp đồng sau: Hợp đồng thử việc, hợp đồng đào tạo nghề và hợp đồng lao động. Các loại hợp đồng lao động bao gồm: hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Theo đó, ngoài hợp đồng thử việc, hợp đồng đào tạo nghề, hợp đồng lao động thì pháp luật lao động không quy định hợp đồng thực tập.

    Người lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng (từ ngày 1/1/2018 bao gồm người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng).

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/01/2020) thanhhong1202@gmail.com (08/01/2020)
  • #537935   31/01/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Câu hỏi đã trả lời.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    thanhhong1202@gmail.com (28/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/