BHXH cho NLĐ lớn tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #513605 13/02/2019

    VOHOLECHI

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    BHXH cho NLĐ lớn tuổi

    Dear Luật sư,

    Cho e hỏi vấn đề này: trong số nhân viên trong công ty có một chú này đã 63 tuổi. Mọi năm vẫn đóng bhxh đầy đủ. năm nay chú ấy muốn không tiếp tục đóng bhxh nữa, thì có được không ạ. Có sai với quy định pháp luật không ạ?

     
    1104 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VOHOLECHI vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525444   11/08/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn là sử dụng lao động cao tuổi, như vậy bạn phải bảo đảm một số điều kiện và yêu cầu theo Điều 167 Bộ luật lao động 2012, trường hợp chú đó có đóng bảo hiểm xã hội hay không còn tùy vào trường hợp chú đóng đã đủ năm đóng bảo hiểm xã hội hay chưa. Bạn có thể thao khảo chi tiết công việc Giao kết hợp đồng lao động với người cao tuổi trong Công ty cổ phần tại: https://khoinghiep.thuvienphapluat.vn/giao-ket-hop-dong-lao-dong-voi-nguoi-cao-tuoi-trong-cong-ty-co-phan/3869.html

     
    Báo quản trị |  
  • #526687   28/08/2019

    VOHOLECHI viết:

    Dear Luật sư,

    Cho e hỏi vấn đề này: trong số nhân viên trong công ty có một chú này đã 63 tuổi. Mọi năm vẫn đóng bhxh đầy đủ. năm nay chú ấy muốn không tiếp tục đóng bhxh nữa, thì có được không ạ. Có sai với quy định pháp luật không ạ?

    Ở đây bạn cần làm rõ chú này đã đóng đủ số năm đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu hay chưa. Nếu đã đủ 20 năm rồi thì bạn có thể hướng dẫn chú làm hồ sơ để hưởng chế độ hưu trí. Sau đó nếu chú vẫn tiếp tục làm việc thì không phải đóng bảo hiểm nữa mà công ty cần trả một khoảng tương ứng tiền đóng bảo hiểm vào lương cho chú là được. Ngược lại thì vẫn phải đóng BHXH tiếp chứ không ngưng được nha bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #527541   02/09/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3507
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Liên quan đến chủ để BHXH đối với lao động lớn tuổi mình có câu hỏi thắc mắc như sau ạ: Khi người lao động thuộc hợp đồng lao động không thời hạn đến nay đã đủ điều kiện vể tuổi và thời gian đóng BHXH, nay doanh nghiệp có nhu cầu, người lao động có nhu cầu thì có thể thỏa thuận làm việc tiếp chưa làm thủ tục về hưu tức là sẽ về hưu ở tuổi cao hơn. DN có được phép như vậy không ạ? Và có văn bản nào quy định hướng dẫn cho tình huống này không ạ? Em chân thành cảm ơn ạ!

     
     
    Báo quản trị |  
  • #528311   15/09/2019

    ChanhLe96 viết:

    Liên quan đến chủ để BHXH đối với lao động lớn tuổi mình có câu hỏi thắc mắc như sau ạ: Khi người lao động thuộc hợp đồng lao động không thời hạn đến nay đã đủ điều kiện vể tuổi và thời gian đóng BHXH, nay doanh nghiệp có nhu cầu, người lao động có nhu cầu thì có thể thỏa thuận làm việc tiếp chưa làm thủ tục về hưu tức là sẽ về hưu ở tuổi cao hơn. DN có được phép như vậy không ạ? Và có văn bản nào quy định hướng dẫn cho tình huống này không ạ? Em chân thành cảm ơn ạ!

     

    Quy định hiện nay vẫn cho phép người sử dụng lao động ký hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi bạn nhé. Cụ thể bạn có thể xem Điều 166, 167 Bộ luật lao động 2012. Theo đó thì khi tiếp tục làm việc với người lao động cao tuổi thì bạn cần lưu ý về thời gian làm việc cũng như vị trí công việc mà họ đảm nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #529245   29/09/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Theo quy định thì người đang hưởng lương hưu thì không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Theo đó ở trường hợp này phải xét xem Người lao động này đã đóng đủ số năm bảo hiểm xã hội chưa? Nếu đủ rồi thì không tiếp tục phải đóng và có thể làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí. Còn trường hợp chưa đủ số năm đóng bảo hiểm thì vẫn tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #530024   30/09/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 125 lần


    Về vấn đề của bạn, theo quy định tại Khoản 9 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có nêu rằng “Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc”. Do đó, cần phải xác định xem người lao động cao tuổi mà bạn nêu có thuộc trường hợp trên hay không. Nếu không thì vẫn phải tham gia BHXH bắt buộc như thông thường nếu thuộc đối tượng đóng theo Điều 2 cùng văn bản trên.

     
    Báo quản trị |