DanLuat 2015

BHXH cho nguời nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #505699 27/10/2018

    BHXH cho nguời nước ngoài

    Trong những trường hợp cụ thể nào thì công ty không cần đóng BHXH cho lao động nước ngoài?

     
    346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505704   27/10/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 4314
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 56 lần


    Đối tượng không thuộc đối tượng tham gia BHXH:

    NLĐ nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 11/2016/NĐ-CP không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

    1. Người lao động nước ngoài di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng.

    Điều 2 Thông tư 35/2016/TT-BCT quy định

    Hiện diện thương mại quy định bao gồm các hình thức:

    a) Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài;

    b) Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam;

    c) Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh.

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 27/10/2018 05:28:03 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #505706   27/10/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (591)
    Số điểm: 4380
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn, theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP, có hiệu lực vào ngày 01/12/2018, thì trường hợp người lao động không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội là:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng.

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

    2. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 11/2016/NĐ-CP ngày 03 tháng 02 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;

    b) Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 Bộ luật lao động

    Theo đó,

    - Trường hợp người lao động di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp được hiểu là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam, di chuyển tạm thời trong nội bộ doanh nghiệp sang hiện diện thương mại trên lãnh thổ Việt Nam và đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng

    => hiện diện thương mại bao gồm các hình thức: (Điều 2 Thông tư 35/2016/TT-BCT)

    a) Tchức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài;

    b) Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam;

    c) Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh.

    - Trường hợp đủ tuổi nghỉ hưu: nam đủ 60 tuổi và nữ đủ 55 tuổi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #508660   28/11/2018

    Căn cứ quy định tại nghị định 143/2018/NĐ-CP thì người lao động nước ngoài không phải đóng BHXH nếu không đáp ứng các điều kiện tại khoản 1 Điều 2 hoặc thuộc một trong các trường hợp được quy định tại khoản 2 Điều 2. Quy định cụ thể như sau:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.
    2. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định này khi thuộc một trong các trường hợp sau:
    a) Di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 của Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03 tháng 02 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam;
    b) Người lao động đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 187 của Bộ luật Lao động."
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-