DanLuat 2015

BHTN lan 2

Chủ đề   RSS   
  • #344574 15/09/2014

    baoanh161187

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BHTN lan 2

    Thưa luật sư,

    Trước đây tôi làm tại công ty A đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 02/2010 đến hết tháng 06/2013 vậy thời gian đóng BHTN của tôi là 3 năm và 5 tháng, sau khi nghỉ việc tại công ty A tôi đã lãnh BHTN với mức thời gian đóng là 3 năm ( lãnh được 6 tháng). Đến tháng 12/2013 tôi bắt đầu đóng BHTN tại công ty B đến tháng 8/2014, thời gian đóng bảo hiểm là 9 tháng. Luật sư cho tôi hỏi nay tôi nghỉ việc tại công ty B thì có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không? nếu được thì sẽ được tính như thế nào?

    Trân trọng!

     
    1916 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344727   15/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn chưa đủ thời gian tham gia BHTN (mới có 9 tháng), cho nên chưa được trợ cấp. Bạn cần đóng thêm ít nhất 3 tháng nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #344763   16/09/2014

    baoanh161187
    baoanh161187

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, thời gian 5 tháng dư ra lần trước có được cộng dồn vào lần sau không?, nếu cộng dồn thì 5+9= 14 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #344789   16/09/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


     

    Nghị định số 127/2008/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp

    Điều 24Tính lại thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo khoản 3 Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội

    1. Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại Điều 23 Nghị định này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó đã được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của người lao động không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc tiếp theo.

    2. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho thời gian làm việc tiếp theo được tính lại từ đầu.

     

    Theo khoản 2 điều 24 thì bạn không được cộng dồn nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-