DanLuat 2015

BHTN đối với DN siêu nhỏ

Chủ đề   RSS   
  • #103950 20/05/2011

    lanchi1803

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    BHTN đối với DN siêu nhỏ

    Thưa anh chị, em có vấn đề này thắc mắc, mong giúp đỡ !

    Ở công ty em có tổng cộng 4 nhân viên, khi nộp hồ sơ đóng BHXH, BHYT, BHTN thì  bên bảo hiểm không cho nộp BHTN . mà theo em tìm hiểu thì BHTN la bắt buộc đối với các DN. Anh chị có thể giải thích thêm về vấn đề này đối với công ty em không ạ?

    Em cám ơn rất nhiều
    !
     
    4634 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #104041   20/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 482 lần


    Chào chị!

    Vấn đề này của chị QQ xin giải đáp như sau:

    Việc đóng bảo hiểm thất nghiệp không phải là bắt buộc trong tất cả các trường hợp đâu chị ạ.

    Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì:
    Điều 2 viết:

    #d8d8d8;"> Đối tượng áp dụng

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">b) Cán bộ, công chức, viên chức;

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">2. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.

    #d8d8d8;">

    #d8d8d8;">3. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng #ff0000;">với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.

    #d8d8d8; font-size: 16px; font-family: times new roman; color: #ff0000;">

    #c6d9f0;">#d8d8d8; font-size: 16px; font-family: times new roman; color: #ff0000;">4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.#d8d8d8;">


    #d8d8d8;" />

    Như vậy doanh nghiệp của chị chỉ sử dụng 4 lao động nên không phải đóng BHTN.

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #104051   20/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2719 lần


    lanchi1803 viết:
    Thưa anh chị, em có vấn đề này thắc mắc, mong giúp đỡ !

    Ở công ty em có tổng cộng 4 nhân viên, khi nộp hồ sơ đóng BHXH, BHYT, BHTN thì  bên bảo hiểm không cho nộp BHTN . mà theo em tìm hiểu thì BHTN la bắt buộc đối với các DN. Anh chị có thể giải thích thêm về vấn đề này đối với công ty em không ạ?

    Em cám ơn rất nhiều
    !

    Chào em!!
    Luật Bảo hiểm xã hội :

    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.

    Vì vậy, Căn cứ vào Điều 2 bên trên, DN em là DN siêu nhỏ -  với số lượng 04 nhân viên thì DN em  không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #104190   20/05/2011

    lanchi1803
    lanchi1803

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, em cám ơn anh chị rất nhiều !
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-