“Bệnh nhân số 17” sử dụng 02 hộ chiếu có vi phạm pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #541041 13/03/2020

    ngkhiem

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1410
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 54 lần


    “Bệnh nhân số 17” sử dụng 02 hộ chiếu có vi phạm pháp luật?

    Từ câu chuyện của “bệnh nhân số 17” đã làm dấy lên thắc mắc trong mọi người rằng: Việc sử dụng 02 hộ chiếu có hợp pháp hay không? Và “bệnh nhân số 17” sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Theo quy định tại Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì: không cấm công dân Việt Nam vừa có hộ chiếu Việt Nam, vừa có hộ chiếu của nước khác, chỉ cần việc được cấp hộ chiếu này tuân thủ quy định của pháp luật.

    Mặt khác, khi xuất cảnh/nhập cảnh tại Việt Nam thì phải dùng hộ chiếu Việt Nam. Đối với trường hợp xuất cảnh/nhập cảnh tại Việt Nam mà dùng hộ chiếu khác thì khi nhập cảnh/xuất cảnh phải dùng chính hộ chiếu đó.

    Riêng đối với trường hợp bệnh nhân thứ 17, việc sử dụng hai hộ chiếu là không vi phạm quy định pháp luật nhưng do cá nhân này thực sự đã biết trước mình bị nhiễm Covid-19 nhưng lại khai báo không trung thực nhằm mục đích không bị cách ly thì có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo khoản 2 Điều 6 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

    >>>Đọc thêm: Trách nhiệm pháp lý đối với hành vi không khai báo, làm lây lan dịch bệnh Covid-19 TẠI ĐÂY

    Cập nhật bởi ngkhiem ngày 13/03/2020 07:56:49 SA
     
    2268 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngkhiem vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận