DanLuat 2015

BÊN VAY TÀI SẢN TỰ NHIÊN CẮT ĐỨT LIÊN LẠC CÓ ĐƯỢC COI LÀ BỎ TRỐN

Chủ đề   RSS   
  • #414290 22/01/2016

    KHONGCONTEN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BÊN VAY TÀI SẢN TỰ NHIÊN CẮT ĐỨT LIÊN LẠC CÓ ĐƯỢC COI LÀ BỎ TRỐN

     

    Gửi các luật sư;

    Chả là tôi có khoản tiền cho người bạn vay, Hai bên khi vay mượn có ký hợp đồng cho vay mượn không tài sản thế chấp với nội dung đại khái: 

    - Thời hạn vay 12 tháng

    - ngày bên vay trả nợ 06/06/2016

    Kèm theo hợp đồng vay mượn có bản sao CMND, Sổ hộ khẩu (sao ý bản chính)

    nhưng bên vay đã cố ý tránh mặt và cắt đứt mọi liên lạc với tôi (chặn số, đổi điện thoại, vv...)

    Tôi xin hỏi:

    1. Trong trường hợp này có được coi là lừa đảo chiếm đoạt tài sản chưa? 

    2. Thời gian bên vay cắt đứt liên lạc đã là 60 ngày, vậy Tôi đã có thể trình báo với chính quyền về vụ việc này chưa?

     Xin tư vấn cho tôi về trường hợp này với!

     

    Tôi cám ơn!

     
    2366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419357   22/03/2016

    phuochung0990
    phuochung0990

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! 

    Việc xác định hành vi bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản rất khó xác định. Ví dụ như việc thay đổi số điện thoại là do một yếu tố bắt buộc nào đó mà người vay bạn không có mục đích để trốn tránh việc trả nợ thì không được coi là bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản.

    Bạn cần đến nhà trực tiếp để gặp mặt ngươi vay. Nếu người đó cố tình trốn tránh bạn có thể khởi kiện ra tòa án dân sự để yêu cầu giải quyết. Lúc này người vay nợ cố tình trốn tránh để chiếm đoạt tài sản thì bạn có thể yêu cầu cơ quan Công an vào cuộc.

    Một số ý kiến cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #419452   23/03/2016

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn tôi trả lời như sau:

    Điểm a khoản 1 Điều 140 BLHS quy định: “Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó”. Trường hợp của bạn có thể khởi tố về tội "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản:

    Tuy nhiên, để truy tố tội này trong thực tiễn rất khó xác định bởi vì:

    - Trường hợp “Bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản” vẫn chưa được các cơ quan có thẩm quyền giải thích, hướng dẫn. Trong thực tiễn, một người sau khi vay, mượn, thuê tài sản bằng các hình thức hợp đồng rồi bỏ trốn, nhưng để chứng minh họ có bỏ trốn, nhằm chiếm đoạt tài sản hay không là vấn đề còn nhiều vướng mắc trong thực tiễn áp dụng, nên đã phát sinh nhiều quan điểm khác nhau, có quan điểm cho rằng, chỉ cần xác định được tình tiết một người nào đó sau khi nhận được tài sản bằng các hình thức hợp đồng rồi bỏ trốn; không trả tài sản cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp là đủ cơ sở kết luận người đó phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, không phụ thuộc vào lý do bỏ trốn của họ là nhằm mục đích gì. Trong khi đó, thực tế đã chứng minh, không phải tất cả mọi trường hợp bỏ trốn đều có ý thức chiếm đoạt tài sản.

    Theo tôi vụ việc đang đứng giữa ranh giới "quan hệ hình sự" và "quan hệ dân sự" thì cứ nên chọn phương án tố cáo về tội "lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản" ra cơ quan công an để gây áp lực từ người vay mượn trước.

    Thân chào!

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
  • #422904   26/04/2016

    KHONGCONTEN
    KHONGCONTEN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    EM xin cám ơn sự tư vấn cuar anh anh!

    Cũng nhân đây các anh cho em hỏi thêm với!

    có một số Luật sư có tư vấn cho em:

    - Đợi cho đến hết hạn nếu bên vay không trả, không liên lạc thì viết đơn lên cơ quan chính quyền sở tại nơi xảy ra vụ việc

    - thue các công ty chuyên đòi nợ để thu đòi khoản nợ trên.

     

    Vậy các anh làm ơn cho em hỏi như vậu có được không ạ?

    Các bác có kinh nghiệm làm ơn tư vẫn giúp em với!

     

    Em cám ơn!!!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #422928   26/04/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Bạn băn khoăn làm gì nhỉ? Cứ làm tất cả những gì có thể mà pháp luật cho phép để bảo vệ mình chứ.

    1. Tìm mọi cách liên hệ với người đó;

    2. Nếu có căn cứ cho rằng người đó bỏ trốn thì viết đơn tố cáo với cơ quan Công an;

    3. Nếu đã đến thời hạn trả nợ thì tiến hành làm hồ sơ khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền (thủ tục này phải đóng tạm ứng án phí nhé)

    Làm tất và nhanh chóng nhé. À mà nếu bạn biết người đó có tài khoản ở ngân hàng hay có tài sản gì thì có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền phong tỏa, niêm phong nhằm tránh tẩu tán tài sản nhé

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #423645   05/05/2016

    KHONGCONTEN
    KHONGCONTEN

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cám ơn các anh/chị!

    Em xin hỏi thêm 

    Trong trường hợp người vay cứ chần chừ, khất nợ do không có điều kiện trả nhằm kéo dài thời gian thì thời hạn khỏi tố là bao lâu ạ?

     

    Các anh/chị tư vấn giúp em với!

     

    Em cám ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-