Bên thuê có quyền cho thuê lại khi chủ nhà chưa đồng ý?

Chủ đề   RSS   
  • #544579 29/04/2020

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Bên thuê có quyền cho thuê lại khi chủ nhà chưa đồng ý?

    Điều 475 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
     
    Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý.
     
    Như vậy, người thuê nhà chỉ được cho thuê lại tài sản thuê nếu được bên cho thuê (chủ nhà) đồng ý.
     
    Nghĩa vụ sử dụng tài sản thuê đúng công dụng, mục đích (Điều 480 Bộ luật Dân sự 2015):
     
    1. Bên thuê phải sử dụng tài sản thuê theo đúng công dụng của tài sản và đúng mục đích đã thỏa thuận.
     
    2. Trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.
     
    Điều 123 Bộ luật này quy định: Giao dịch dân sự có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.
     
    Điều cấm của luật là những quy định của luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.
     
    Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.
     
    Như vậy, người thuê nhà chỉ được cho thuê lại tài sản thuê nếu được bên cho thuê (chủ nhà) đồng ý.Trường hợp bên thuê sử dụng tài sản không đúng mục đích, không đúng công dụng thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại. Ngoài ra, bên thứ ba cũng có quyền nhận lại tiền cọc và hợp đồng đó coi như vô hiệu vì bên vi phạm điều cấm pháp luật.
     

    Không có gì là không thể.

     
    568 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544595   29/04/2020

    Ý bạn về điều cấm là sao ta "Ngoài ra, bên thứ ba cũng có quyền nhận lại tiền cọc và hợp đồng đó coi như vô hiệu vì bên vi phạm điều cấm pháp luật.". Tôi đọc mãi vẫn không hiểu có liên quan gì đến vấn đề cho thuê lại

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn diaocnova vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)
  • #544977   30/04/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1237)
    Số điểm: 7879
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 167 lần


    Có thể quan điểm của chị bài viết là bên vi phạm là bên đang thuê. Việc bên thuê cho thuê lại nhưng không được sự đồng ý của chủ sở hữu sẽ là vi phạm quy định của pháp luật. Do đó, hợp đồng giữa bên thuê ban đầu và bên thuê lại sẽ vô hiệu. Bên thuê lại cũng như bên cho thuê ban đầu có thể yêu cầu bên thuê ban đầu bồi thường thiệt hại phát sinh.

     
    Báo quản trị |