DanLuat 2015

Bên bán và bên mua có được uỷ quyền cho cùng một người ký hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #314323 17/03/2014

    the_talkative_girl

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Bên bán và bên mua có được uỷ quyền cho cùng một người ký hợp đồng

    Mọi người cho em hỏi, trong giao dịch chuyển nhượng vốn giữa 2 công ty nước ngoài, mua bán phần vốn góp trong công ty liên doanh ở Việt Nam, thì bên bán và bên mua trong giao dịch này có được uỷ quyền cho cùng một người để ký hợp đồng chuyển nhượng vốn hay không?

    Bên bán và bên mua là 2 công ty trong cùng một tập đoàn ở nước ngoài.

    Cám ơn mọi người cho ý kiến.

     
    4116 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314361   17/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 211 lần


    Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    the_talkative_girl (31/03/2015)
  • #314383   18/03/2014

    the_talkative_girl
    the_talkative_girl

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn.

    Tôi có biết điều này tại Khoản 5 Điều 144 của bộ luật dân sự.

    Tuy nhiên, tôi có thắc mắc một điều như sau:

    Bà A là đại diện theo pháp luật của Công ty TNHH K (2 thành viên trở lên) và cũng là đại diện theo pháp luật của công ty tnhh M (2 thành viên trở lên), điều này là hợp pháp theo Khoản 4 Điều 15 Nghị định 102/2010/NĐ-CP.

    Công ty K và công ty M có quan hệ giao dịch hợp pháp. Vậy khi ký hợp đồng này thì ai sẽ là người đứng ra ký hợp đồng?

    Vì theo quy định pháp luật, thông thường những giao dịch của công ty sẽ do người đứng đầu công ty ký hoặc người đứng đầu có thể uỷ quyền lại cho cấp phó, hoặc bất kỳ cá nhân nào khác. Vậy nếu hiểu theo cách hiểu của khoản 5 Điều 144 nêu trên, vậy thì bà A không được ký hợp đồng giao dịch giữa K và M sao ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #314418   18/03/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp bạn nêu thì là hợp đồng được ký giữa 2 "pháp nhân" : cty TNHH K và Cty TNHH M chứ không phải là cá nhân. 

    Bà M là người đại diện theo pháp luật ký là nhân danh pháp nhân nên không có vi phạm.

    Ví dụ : ông A là giám đốc Cty điện lực và ký HĐ cung cấp điện với chính gia đình ông A, do ông A là chủ hộ làm đại diên (hoặc ông A chỉ sinh sống 1 mình).

    Tuy nhiên, để tránh phản cảm, thắc mắc thì nên UQ cho thành viên khác ký đại diện cho một công ty.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn oneclicklogin vì bài viết hữu ích
    the_talkative_girl (31/03/2015)
  • #314420   18/03/2014

    the_talkative_girl
    the_talkative_girl

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn oneclicklogin

     

    Vậy cho tôi hỏi, trở lại trường hợp trên, nếu 2 công ty nước ngoài, cùng tập đoàn, cùng uỷ quyền cho ông B ký hợp đồng chuyển nhượng vốn thì có được không ạ?

    (trên thực thế, ông B này là nằm trong ban giám đốc của 2 công ty nước ngoài này)

     
    Báo quản trị |  
  • #314427   18/03/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    the_talkative_girl viết:

    Cám ơn bạn oneclicklogin

     

    Vậy cho tôi hỏi, trở lại trường hợp trên, nếu 2 công ty nước ngoài, cùng tập đoàn, cùng uỷ quyền cho ông B ký hợp đồng chuyển nhượng vốn thì có được không ạ?

    (trên thực thế, ông B này là nằm trong ban giám đốc của 2 công ty nước ngoài này)

    Chào bạn.

    Các tình huống pháp lý cụ thể phải căn cứ vào tài liệu, hồ sơ cụ thể mới có thể có ý kiến được.

    Ban giám đốc có nhiều người vì sao lại phải chỉ cử riêng ông B đại diện cho rắc rối. Tình huống tự nghĩ ra ,không có trong thực tế nên rất vô lý.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #314440   18/03/2014

    the_talkative_girl
    the_talkative_girl

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ơi, đây là tình huống thực tế chứ không nghĩ ra đâu bạn ơi. Nên bạn đừng nói như thế.

    Và chuyện này ở nước ngoài xảy ra rất thường xuyên.

    Thứ 1:  tại sao chỉ cử ông này, vì ông này được ban giám đốc cử làm giám đốc điều hành của  công ty.

    Thứ 2:  ở nước ngoài, đặc biệt trong các công ty đa quốc gia, tập đoàn lớn, thì việc nhiều công ty con được điều hành bởi cùng một người là rất thường xuyên xảy ra đó.

    Thứ 3: ở Việt Nam việc một người làm đại diện theo pháp luật của cả 2 công ty tnhh là chuyện bình thường.

    Vậy bạn xem lại thế nào nhé.

     

    Cập nhật bởi the_talkative_girl ngày 18/03/2014 12:21:46 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-