bên bán không làm đúng hợp đồng đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #188480 25/05/2012

    wadaluon123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    bên bán không làm đúng hợp đồng đặt cọc

    tôi có đặt cọc mua miếng đất ra công chứng làm giấy nhận cọc.Trong đó bên bán có cam kết trong vòng 2 tháng làm xong giấy tờ và lên thổ cư cho tôi nhưng đến hôm nay đã quá thời hạn trong hợp đồng và đất đó cũng không lên thổ cư được vì nó bị quy hoạch (có công văn). tôi có lên thương lượng với bên bán để nhận lại tiền cọc. nhưng bên bán không chịu trả và còn thách thức tôi ra toà. Họ nói: "- thà tôi ngồi tù chứ không trả lại 1 đồng! "
    Như vậy tôi làm đơn gửi lên chính quyền địa phương các cấp. Xin hỏi luật sư tôi làm thế có lấy lại được tiền đặt cọc hay không? ( trong hợp đồng 2 bên có cam kết nếu không làm đúng thì sẽ chịu đền gấp đôi tiền cọc và ngược lại)
     Xin luật sư trả lời qua emial sau : mjnhmjnhnguyen@yahoo.com 
     
    3621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188496   25/05/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 583 lần


    Chào bạn ! Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:
    #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;">Điều 358. Đặt cọc
    #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;" /> #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;">1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.
    #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;" /> #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;">Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.
    #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;" /> #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;">2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
    #cccccc; font-family: tahoma, verdana, arial;" />
    như nội dung bạn trình bày thì khoản cọc này đã được công chứng, bên nhận cọc vi phạm nghĩa vụ bạn khởi kiện ra tòa án yêu cầu bên kia thực hiện nghĩa vụ đã cam kết bằng cách đòi lại tiền cọc và phạt cọc như thỏa thuận ban đầu
     Trân trọng
     Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatQuynhnhu vì bài viết hữu ích
    wadaluon123 (25/05/2012)
  • #189319   28/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3557 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn gửi nhiều chủ đề về cùng nội dung này. Do Luật sư đã có phản hồi nên BQT không xóa nữa, nhưng phải đóng topic này lại.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678

Chủ đề đã khép lại!