Bên bán không kê khai đầu ra hóa đơn đó có được coi hoa hóa đơn bất hợp pháp không?

Chủ đề   RSS   
  • #303140 19/12/2013

    bovang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Bên bán không kê khai đầu ra hóa đơn đó có được coi hoa hóa đơn bất hợp pháp không?

    Cty mình nhận được thông bảo của Tổng cục thuế về hóa đơn bất hợp pháp; Mã lỗi VP01: Hóa đơn của các doanh nghiệp đã bỏ địa chỉ kinh doanh có dấu hiệu vi phạm.

    Khi bên cty mình thuê vận chuyển thì bên nhận vận chuyển đã xuất hóa đơn. và bên cty mình đã kê khai khấu trừ thuế nhưng đến tháng 12/2013 thì nhận được thông báo của Tổng cục thuế là hóa đơn bất hợp pháp. Quản lý thuế đã gọi và bảo hóa đơn đó bên bán đã không kê khai thuế nên kết luận đó là hóa đơn bất hợp pháp. Hóa đơn này từ T12/2012. Với lý do là bên bán không kê khai nộp thuế thì cty mình làm sao mà biết họ có kê khai hay không? Mình mua hàng vừa mất tiền giờ lại bắt bên mình điều chỉnh nộp lại thuế.

    Cho mình hỏi có hóa đơn đó có được tính vào chi phí hay không? và có thông tư nào nói về hóa đơn bên bán không   kê khai là hóa đơn bất hợp pháp.

     
    17586 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bovang vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (21/12/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303342   20/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Theo nguyên tắc thì nếu hóa đơn của bạn được xuất trứơc thời điểm công ty kia bỏ trốn thì vẫn được kê khai bình thường, còn sau thời điểm đó thì không đựơc đem ra kê khai. Xem thêm hướng dẫn tại Công văn số 7333/BTC-TCT về việc xử lý cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn bất hợp pháp

    Trong trường hợp này bạn cần ý kiến lên cơ quan thuế nếu như vào thời điểm họ xuất hóa đơn cho công ty bạn vẫn còn họat động bình thường.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    bovang (20/12/2013) tranthibichvan_tax06 (21/12/2013)
  • #303423   21/12/2013

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 413 lần
    Moderator

    bovang viết:

    Cty mình nhận được thông bảo của Tổng cục thuế về hóa đơn bất hợp pháp; Mã lỗi VP01: Hóa đơn của các doanh nghiệp đã bỏ địa chỉ kinh doanh có dấu hiệu vi phạm.

    Khi bên cty mình thuê vận chuyển thì bên nhận vận chuyển đã xuất hóa đơn. và bên cty mình đã kê khai khấu trừ thuế nhưng đến tháng 12/2013 thì nhận được thông báo của Tổng cục thuế là hóa đơn bất hợp pháp. Quản lý thuế đã gọi và bảo hóa đơn đó bên bán đã không kê khai thuế nên kết luận đó là hóa đơn bất hợp pháp. Hóa đơn này từ T12/2012. Với lý do là bên bán không kê khai nộp thuế thì cty mình làm sao mà biết họ có kê khai hay không? Mình mua hàng vừa mất tiền giờ lại bắt bên mình điều chỉnh nộp lại thuế.

    Cho mình hỏi có hóa đơn đó có được tính vào chi phí hay không? và có thông tư nào nói về hóa đơn bên bán không   kê khai là hóa đơn bất hợp pháp.

     

    Bạn xem kỹ điều 21, thông tư 64 nhé:

    Điều 21. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn

    1. Sử dụng bất hợp pháp hoá đơn là việc lập khống hoá đơn; cho hoặc bán hoá đơn chưa lập để tổ chức, cá nhân khác lập khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ (trừ các trường hợp được sử dụng hoá đơn do cơ quan thuế bán hoặc cấp và trường hợp được ủy nhiệm lập hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này); cho hoặc bán hoá đơn đã lập để tổ chức, cá nhân khác hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán vốn ngân sách; lập hoá đơn không ghi đầy đủ các nội dung bắt buộc; lập hoá đơn sai lệch nội dung giữa các liên; dùng hoá đơn của hàng hoá, dịch vụ này để chứng minh cho hàng hoá, dịch vụ khác.

    2. Một số trường hợp cụ thể được xác định là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn:

    - Hóa đơn có nội dung được ghi không có thực một phần hoặc toàn bộ.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán ra, để hợp thức hoá hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ hoặc hàng hoá, dịch vụ bán ra để gian lận thuế, để bán hàng hoá nhưng không kê khai nộp thuế.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán hàng hoá, dịch vụ, nhưng không kê khai nộp thuế, gian lận thuế; để hợp thức hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ.

    - Hoá đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hoá, dịch vụ hoặc sai lệch các tiêu thức bắt buộc giữa các liên của hoá đơn.

    - Sử dụng hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ mà cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã kết luận là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

    Bạn ngâm cứu kỹ tình huống của công ty bạn ứng với điều 21 của thông tư 64, có thắc mắc gì, thảo luận tiếp với tôi. Tôi muốn bạn va chạm thông tư chút, rồi gợi mở cho bạn nắm rõ vấn đề. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #303426   21/12/2013

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Em thì nghĩ rằng nguyên tắc cơ bản nhất là người mua không có nghĩa vụ và cũng không có thẩm quyền phải đi xác minh, điều tra bên xuất hoá đơn là vi phạm gì vì đây là việc của cơ quan chức năng và việc cơ quan chức năng phát hiện chậm trễ hoặc không thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng thì đương nhiên lỗi không phải thuộc về bên mua hàng; bên mua hàng chỉ có trách nhiệm và nghĩa vụ đối với trường hợp không phát hiện ra hoá đơn bất hợp pháp quy định tại Điều 20 của Thông tư trên (64/2013/TT-BTC).

    Theo tôi bạn có thể khiếu tố hoặc khởi kiện vụ án hành chính đối với hành vi không khấu trừ hoàn thuế của cơ quan chức năng theo quy định của pháp luật.:)

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhh vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (21/12/2013)
  • #303432   21/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    bluesky1984 viết:

    Bạn xem kỹ điều 21, thông tư 64 nhé:

    Điều 21. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn

    1. Sử dụng bất hợp pháp hoá đơn là việc lập khống hoá đơn; cho hoặc bán hoá đơn chưa lập để tổ chức, cá nhân khác lập khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ (trừ các trường hợp được sử dụng hoá đơn do cơ quan thuế bán hoặc cấp và trường hợp được ủy nhiệm lập hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này); cho hoặc bán hoá đơn đã lập để tổ chức, cá nhân khác hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán vốn ngân sách; lập hoá đơn không ghi đầy đủ các nội dung bắt buộc; lập hoá đơn sai lệch nội dung giữa các liên; dùng hoá đơn của hàng hoá, dịch vụ này để chứng minh cho hàng hoá, dịch vụ khác.

    2. Một số trường hợp cụ thể được xác định là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn:

    - Hóa đơn có nội dung được ghi không có thực một phần hoặc toàn bộ.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán ra, để hợp thức hoá hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ hoặc hàng hoá, dịch vụ bán ra để gian lận thuế, để bán hàng hoá nhưng không kê khai nộp thuế.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán hàng hoá, dịch vụ, nhưng không kê khai nộp thuế, gian lận thuế; để hợp thức hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ.

    - Hoá đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hoá, dịch vụ hoặc sai lệch các tiêu thức bắt buộc giữa các liên của hoá đơn.

    - Sử dụng hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ mà cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã kết luận là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

    Bạn ngâm cứu kỹ tình huống của công ty bạn ứng với điều 21 của thông tư 64, có thắc mắc gì, thảo luận tiếp với tôi. Tôi muốn bạn va chạm thông tư chút, rồi gợi mở cho bạn nắm rõ vấn đề. 

     

     

    Chào bạn bluesky1984.

    Nội dung chủ yếu của điều 21 thì liên quan đến việc lập hoá đơn (bên xuất HĐ) chứ không phải bên nhận:"Sử dụng bất hợp pháp hoá đơn là việc lập khống hoá đơn; cho hoặc bán hoá đơn chưa lập..." như vậy thì áp dụng vào trường hợp của người nhận hoá đơn (mua hh, dịch vụ) như thế nào ?

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (21/12/2013)
  • #303458   21/12/2013

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Nhất trí với quan điểm như trên của bạn hungmaiusa! Quy định này chủ yếu nhằm vào bên xuất hoá đơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhh vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (21/12/2013)