Bên bán đòi đủ tiền mới giao hóa đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #185942 15/05/2012

    Huynhmaihan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bên bán đòi đủ tiền mới giao hóa đơn GTGT

    Cty em mua hàng từ 1 cty khác giá trị 42.000 USD, và cty em đã thanh toán hết cho bên bán theo tỷ giá tại thờì điểm thanh toán và yêu cầu bên bán xuất hóa đơn GTGT. Tuy nhiên, đến nay đã gần 6 tháng, bên bán vẫn chưa gửi HD GTGT cho cty em. Khi em liên hệ thì bên bán thông báo rằng:"họ đã xuất hóa đơn và đã báo thuế, nhưng do cty em trả tiền bị sai tỷ giá dẫn đến trả thiếu 300.000d nên họ ko gửi hóa đơn GTGT. Họ yêu cầu trả 300.000d thì họ sẽ đưa hóa đơn GTGT cho cty em, nếu ko cty em lấy hóa đơn trễ sẽ ko được khấu trừ thuế GTGT."

    Xin hãy tư vấn cho em là bên bán làm như vậy có đúng luật hay ko? trong khi cty em đã thanh toán hết những bên bán vẫn cố tình giữ hóa đơn GTGT không giao cho cty em.

    Xin cảm ơn luật sư

    MAI HAN

    (Sửa từ bài không dấu:
    Cty em mua hang tu 1 cty khac gia tri 42.000 USD, va cty em da thanh toan het cho ben ban theo ty gia tai thoi diem thanh toan va yeu cau ben ban xuat hoa don GTGT. Tuy nhien, den nay da gan 6 thang, ben ban van chua gui HD GTGT cho cty em. Khi em lien he thi ben ben thong bao rang:"ho da xuat hoa don va da bao thue, nhung do cty em tra tien bi sai ty gia dan den tra thieu 300.000d nen ho ko gui hoa don GTGT. Ho yeu cau tra 300.000d thi ho se dua hoa don GTGT cho cty em, neu ko cty em lay hoa don tre se ko duoc khau tru thue GTGT." 
    Xin hay tu van cho em la ben ban lam nhu vay co dung luat hay ko? trong khi cty em da thanh toan het nhung ben ban van co tinh giu hoa GTGT khong giao cho cty em.
    Xin cam on luat su
    MAI HAN)

    Lưu ý: Thành viên vui lòng gởi bài viết có đầy đủ dấu theo quy định lần sau
     
    5679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185956   16/05/2012

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5200
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 182 lần


    Chào bạn

    Vấn đề của bạn, tôi xin trả lời bạn như sau:

    Về tỷ giá quy đổi khi thanh toán, 2 bên cần xem xét lại trên cơ sở tỷ giá chính thức tại thời điểm thanh toán tiền. Trường hợp bên bạn tính sai tỷ giá, thì chắc chắn bên bạn phải thanh toán bổ sung khỏan tiền còn thiếu.

    Tuy nhiên, việc sai tỷ giá không phải là lý do để bên bán có quyền không giao trả hóa đơn VAT cho bên mua.

    Khi bán hàng và nhận tiền, bên bán có nghĩa vụ phải lập hóa đơn và giao hóa đơn cho bên mua.

    Nếu bên bán không giao hóa đơn cho bên bạn, thì bên bạn có quyền thông báo cho cơ quan thuế để họ tiến hành xử lý theo quy định.

    Cụ thể, bên bán có thể bị xử lý theo Khỏan 2 Điều 33 Nghị định 51/2010/NĐ_CP như sau;

    "Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:

    a) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua;"

    ------
    Một vài góp ý cho bạn.

    Trân trọng!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com