DanLuat 2015

Bên A (cho thuê) MUỐN CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ TRƯỚC THỜI HẠN do phải bán đất.

Chủ đề   RSS   
  • #375064 19/03/2015

    kimngan9102

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bên A (cho thuê) MUỐN CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ TRƯỚC THỜI HẠN do phải bán đất.

    Chào Luật Sư. cho tôi hỏi hiện tại tôi có cho 1 khách hàng thuê nhà, thời hạn là 5năm, trả tiền trước 1 năm, những năm còn lại thì trả theo tháng, hiện giờ Khách hàng  đó thuê được 2 năm 8 tháng rồi, nhưng do gia đình kinh tế khó khăn nên bán đất và nhà.và trong hợp đồng cho thuê "KHÔNG" có ghi nếu 2 bên chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì bên chấm dứt trước sẽ bồi thường thì trong hợp đồng không có ghi gì cả. và gia đình tôi cũng đã thông báo cho Khách Hàng đó trước 1 tháng để di dời rồi. thấy Khách hàng cũng khó khăn nên chúng tôi có nói sẽ phụ chi phí di dời giúp cho Khách hàng đó.cả hai đã chịu và thỏa thuận như vậy. nhưng mà bây giờ khách hàng đó không chịu di dời, mà còn bắt gia đình chúng tôi phải bồi thường 100 triệu cho người đó, nếu để lâu sẽ tăng giá lên nữa. hiện gia đình chúng tôi có đưa đơn lên công an, nhưng không thỏa thuận được, Khách Hàng đó bây giờ không chịu di dời nữa, và đòi ở lại đến hết thời gian trong hợp đồng luôn mới chịu đi. mà ngày giao đất và nhà cũng gần đến rồi. tôi phải làm sao ạ? mong Luật sư giải đáp giúp. Tôi chân thành cảm ơn.

     
    5541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375163   20/03/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    - Chào bạn!

    Nếu không có thoả thuận khác thì bạn chỉ đơn phương chấm dứt hợp đồng trong các trường hợp saU

    Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

    Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây: (Điều 497 BL dân sự)

    a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

    b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

    c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

    d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

    đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;

    e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.

    ++Nếu bạn muông1 bán nhà đất thì phải thông báo cho bên mua biết hiện tại nhà đang cho thuê và bên mua có các nghĩa vụ sau:

    Nghĩa vụ của bên mua nhà ở

    Bên mua nhà ở có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Trả đủ tiền mua nhà đúng thời hạn, theo phương thức đã thoả thuận; nếu không có thoả thuận về thời hạn và địa điểm trả tiền thì bên mua phải trả vào thời điểm bên bán giao nhà và tại nơi có nhà;

    2. Nhận nhà và hồ sơ về nhà đúng thời hạn đã thoả thuận;

    3. Trong trường hợp mua nhà đang cho thuê, phải bảo đảm quyền, lợi ích của người thuê như thoả thuận trong hợp đồng thuê khi thời hạn thuê còn hiệu lực.

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    kimngan9102 (20/03/2015)
  • #375390   21/03/2015

    kimngan9102
    kimngan9102

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư! với những điều trên tôi đã rõ, nhưng tôi có thắc mắc. mặc dù tôi là người đưa ra ý kiến nhờ người đó di dời để bên tôi bán đất, ban đầu cả 2 đã thỏa thuận là bên gđ tôi sẽ hỗ trợ tiền di dời cho người đó. nhưng trong thời gian chưa tiến hành hủy hợp đồng thì, người thuê đó đt cho người mua đất nhà tôi và nói. "khi nào nhà tôi đưa đủ 100 triệu cho người thuê đó, thì người mua đất hã chồng tiền cho nhà tôi". và người thuê nhà con nói là, " nếu nhà tôi không đưa 100 triệu đó, thì người mua đất giữ lại 100trieu giữ giúp cho người thuê đó" dẫn đến người mua đất đã phá hợp đồng mua bán đất,là giao tiền không đúng thơi gian đã ghi trong biên bản, vậy xin hỏi ngươi thuê đó có vi phạm gì không? hành vi của 2 người đó có được cho là vi phạm? hay là bản thân chúng tôi vẫn là người chịu? mong Luật sư giải đáp thêm ạ. Chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG

Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

Email: huynhloi75@gmail.com

0 Thành viên đang online
-