DanLuat 2015

Bê con thuộc về ai?

Chủ đề   RSS   
  • #78240 11/01/2011

    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


    Bê con thuộc về ai?

      Chào các bạn, mình có tình huống này!
     Một hôm A đến nhà B mua một con bò.
       Sau khi xem xong A đồng ý mua con bò cái to nhất trong chuồng với giá 10 triệu đồng,Và đưa trước cho B 2 triệu đồng.
     Và A hẹn 7 ngày sau đến nhà B dắt bò và đưa hết số tiền còn lại.
     Nhưng đến ngày thứ 6 thì con bò này đẻ ra một con bê còn sống.
      Đúng ngày thứ 7 như đã hẹn thì A đến đưa cho B số tiền còn lại. Nhưng khi A dắt bò ra chuồng thì B bắt bò con lại.
      Hai bên xảy tranh chấp,
      A nói đó là bê của A do bò của A đẻ ra.
      B nói đó là bê của mình vì A chỉ mua bò mẹ.

      Mâu thuẫn không thể giải quyết được, và hai bên quyết định đi kiện lên Tòa án.

      Như vậy theo các bạn bê con sẽ thuộc về ai?
      Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    5911 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78244   11/01/2011

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Đây là giả thiết trong thực tế người mua và người bán đều phải biết bò đang có chửa như vậy con bê thuộc của A.
    Đặt giả thiết cả 2 bên đều không biết bò có chửa, nếu B công nhận là con bê do bò đẻ ra thì con bê thuộc của A. Nếu B không công nhận ( khi A đến nhận bò chẳng có con bê nào cả) thì trắng án.
    Cập nhật bởi manhtamvt ngày 11/01/2011 12:39:05 AM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #78245   11/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


      Chào manhtamvt!
     Anh lưu ý là "Nhưng đến ngày thứ 6 thì con bò này đẻ ra một con bê còn sống"
     Thân !

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #78246   11/01/2011

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    khacduy25 viết:
      Chào manhtamvt!
     Anh lưu ý là "Nhưng đến ngày thứ 6 thì con bò này đẻ ra một con bê còn sống"
     Thân !


    Đúng vậy nhưng bò đẻ ra vào ngày thứ 6, A hoàn toàn không biết, nếu B có ý định giữ lại mổ thịt ( vì giữ lại không nuôi được) thì giấu nó đi cần gì đợi ngày thứ 7 mới bắt nó lại trước mặt A.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #78248   11/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Con bê (bò con) phải thuộc về B (bên bán) chứ #ff8c00;">manhtamvt.

    Trường hợp B giấu con bê đi thì không nói làm gì. Ở đây ta chỉ xét trường hợp khi A đến nhận bò thì con bê xuất hiện và cả hai đều biết con bê đó là do con bò mà A mua đẻ ra nhé.

    Điều 235 BLDS quy định: "Chủ sở hữu, người sử dụng tài sản có quyền sở hữu đối với hoa lợi, lợi tức theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật, kể từ thời điểm thu được hoa lợi, lợi tức đó".

    A thỏa thuận mua con bò của B, như vậy giữa A và  đã xác lập một hợp đồng dân sự là hợp đồng mua bán tài sản. Đối tượng của HĐ là con bò.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 439 BLDS thì: "Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao".

    Như vậy đến ngày thứ 7, khi A trả hết tiền cho B và B giao con bò cho A thì A mới trở thành chủ sở hữu con bò.

    Và khoản 3 Điều 439 BLDS quy định: "Trong trường hợp tài sản mua bán chưa được chuyển giao mà phát sinh hoa lợi, lợi tức thì hoa lợi, lợi tức thuộc về bên bán".     

    Con bê được sinh ra vào ngày thứ 6. Lúc này tài sản mua bán là con bò chưa được chuyển giao cho A.

    Vậy nên hoa lợi, lợi tức có từ con bò (tài sản mua bán) thuộc về ben bán là B.

    Trân trọng!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #78249   11/01/2011

    blue_cactus
    blue_cactus

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    chào các bạn!
    đầu tiên về vấn đề cả hai không biết con bò có chửa là một sự vô lý, bởi vì họ là những người trong nghề nên sẽ biết vấn đề này, (không ai đi mua một con bò mà không biết xem mó như thế nào).
    thứ hai, mình cũng đồng ý với cách giải quyết vấn đề của anh BachThanhDC, tuy nhiên theo ý kiến của mình thì lúc xác lập hợp đồng mua bán bò thì các bên cũng chú ý đến việc con bò "đang mang thai", việc ngày sẽ làm tăng giá trị của con bò. trong thực tế thì giá trị của con bò đang có chửa sẽ cao hơn con bò bình thường.
    theo Điều 439 thì:
    1. Quyền sở hữu đối với tài sản mua bán được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm tài sản được chuyển giao, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác

    Nguyễn Quang Phương

    mail: quangphuong83@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #78369   11/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Chào mọi người!
     
     Trong trường hợp trên giải quyết vấn đề như anh BachThanhDC là hợp lý, Theo khoản 1,3 Điều 439  và Điều 235  BLDS 2005.
      Như bạn blue_cactus thì chưa hợp lý, bởi vì theo đề bài "Sau khi xem xong A đồng ý mua con bò cái to nhất trong chuồng với giá 10 triệu đồng"
      Như vậy, phần nào có thể khẳng định A chưa biết con bò này có chửa, vì thấy to (chưa chắt là bò bụng to là có chửa)
      Và ngoài các thỏa thuận về tiền bạc, thời gian dắt bò trên thì A và B không có thỏa thuận nào khác như bạn đề cập!
     Thân ái! chào bạn!
     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #78446   11/01/2011

    blue_cactus
    blue_cactus

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2010
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    nếu đó là đề bài của bạn thì mình không có ý kiến gì thêm nhưng trên thực tế người ta luôn xem kỹ khi mua, không có chuyện xem "sơ qua" rồi quyết định mua đâu. những người đi buôn, nhất là mua gia súc họ phải con kỷ rồi mới mua.
    chào bạn!

    Nguyễn Quang Phương

    mail: quangphuong83@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #78458   12/01/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1953 lần


     Chào blue_cactus!
     Trong trường hợp này:
     -Con bò cái  to nhất trong chuồng phần nào nói lên điều đó.
     - Giá thỏa thuận như vậy hợp lý nên A mới chấp nhận mua.
     - Và trường hợp này xác đinh bê con thuộc về người bán là B theo điều 439 BLDS 2005 là hợp lý.

      Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-