Bẫy trộm làm trộm bị gãy chân, tôi có phạm tội?

Chủ đề   RSS   
  • #561282 28/10/2020

    Bẫy trộm làm trộm bị gãy chân, tôi có phạm tội?

    Luật sư cho tôi hỏi 1 câu như này ạ! Tối hôm qua nhà tôi có đặt bẫy ở gần chuồng gà nhà của tôi, vô tình trúng chân một tên trộm làm gãy xương chân. Vậy luật sư cho tôi hỏi là tôi có bị phạm tội không và có bị mất tiền chữa chân cho tôi trộm đó không a.

     
    689 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Chu123123123 vì bài viết hữu ích
    enychi (30/10/2020) ThanhLongLS (29/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561331   28/10/2020

     
    "Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
    1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
    2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do li của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
    3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này"
     
    Trường hợp này cần xét xem bẫy mà anh đặt có mức độ nguy hiểm thế nào và việc tên trộm bị gãy chân có hoàn toàn do lỗi của tên trộm hay không? Nếu xác định được việc đặt bẫy của gia đình anh là hoàn toàn hợp lý ( không phải nguồn nguy hiểm cao độ và việc đặt bẫy chỉ nhằm mục đích phát hiện trộm trong nhà...) và tên trộm lẻn vào nhà anh bị gãy chân là hoàn toàn do lỗi của tên trộm thì anh không phải bồi thường trong trường hợp này.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Miinhh vì bài viết hữu ích
    enychi (30/10/2020)
  • #561518   30/10/2020

    enychi
    enychi
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (573)
    Số điểm: 3265
    Cảm ơn: 778
    Được cảm ơn 217 lần


    Miinhh viết:

     
    "Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
    1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
    2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do li của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
    3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này"
     
    Trường hợp này cần xét xem bẫy mà anh đặt có mức độ nguy hiểm thế nào và việc tên trộm bị gãy chân có hoàn toàn do lỗi của tên trộm hay không? Nếu xác định được việc đặt bẫy của gia đình anh là hoàn toàn hợp lý ( không phải nguồn nguy hiểm cao độ và việc đặt bẫy chỉ nhằm mục đích phát hiện trộm trong nhà...) và tên trộm lẻn vào nhà anh bị gãy chân là hoàn toàn do lỗi của tên trộm thì anh không phải bồi thường trong trường hợp này.
     

    Cảm ơn bạn rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #561342   28/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 1999
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 48 lần


    Phải xác định được người đó có tỷ lệ thương tích là bao nhiêu mới xác định được bạn có phạm tội gì hay không?
     
    Theo Điều 134 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác:
     
    "1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
     
    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
     
    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
     
    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
     
    đ) Có tổ chức;
     
    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
     
    g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
     
    h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;
     
    i) Có tính chất côn đồ;
     
    k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân."
     
    Nếu như người hàng xóm của bạn có tỷ lệ tật dưới 10% thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích. Ngoài ra, về bồi thường thì bạn có thể thỏa thuận với người hàng xóm để chi trả chi phí chữa bệnh chẳng hạn.
     
    Trên đây là ý kiến của mình mời bạn tham khảo.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    enychi (30/10/2020)