DanLuat 2015

Bầu chủ tịch công đòan

Chủ đề   RSS   
  • #270283 19/06/2013

    Thuysocson77

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bầu chủ tịch công đòan

    Chào Luật sư:

    Phiền luật sư giải quyết giúp tôi phần tình huống này:

    Chị Huowng ký HĐLĐ với CT TNHH với thời hạn là 02 năm. Trong quá trình làm việc, chị Hương được bầu làm chủ tịch công đoàn của công ty với nhiệm kỳ 2,5 năm. Do chỉ ký họp đồng LĐ là 02 năm nên chị Hương phải chấm dứt HĐLĐ với công ty. Vì vậy, công ty không còn chủ tịch công đoàn và người lao động trong công ty phải tiến hành các thủ tục bầu CT CĐ mới. Vậy hướng giải quyết theo trình tự như thế nào?

    Trân trọng cảm ơn

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    6256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270551   20/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn tham khảo quy định sau của luật công đoàn.

    Điều 25. Bảo đảm cho cán bộ công đoàn

    1. Trường hợp hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn mà người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ thì được gia hạn hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đến hết nhiệm kỳ.

    Theo đó thì DN có nghĩa vụ gia hạn HĐ với chị Hương đến hết nhiệm kỳ.

    Trường hợp nếu chị Hương không muốn gia hạn HĐ thì CĐ tổ chức bầu CT mới. Về thủ tục thì tốt nhất liên hệ công đoàn cấp trên để họ hướng dẫn tận nơi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-