DanLuat 2015

Bầu bổ sung thành viên HĐQT chưa hết nhiệm kỳ

Chủ đề   RSS   
  • #257794 26/04/2013

    caoquangdao

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 46
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bầu bổ sung thành viên HĐQT chưa hết nhiệm kỳ

     

    Chào Luật sư!

    Tôi muốn Luật sư cho ý kiến về việc: Công ty Cổ phần chúng tôi có cổ đông lớn (là Tập đoàn Nhà nước chiếm 40% vốn điều lệ của Công ty). Công ty và HĐQT hoạt động bình thường, tình hình quản trị Công ty tốt, các năm đều có lãi cao, HĐQT chưa hết nhiệm kỳ (còn 2 năm nữa). Cổ đông lớn giới thiệu 01 người của mình ứng cử thành viên HĐQT và yêu cầu Công ty họp Đại hội cổ đông bất thường để bầu 01 thành viên này vào HĐQT Công ty, trong khi 5/5 thành viên HĐQT hiện tại không ai có đơn xin miễn nhiệm!

    Vậy cổ đông lớn yêu cầu như vậy có hợp lý không? Công ty phải xử lý như thế nào?

    Xin cảm ơn!

     
    3407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #258075   28/04/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điểm Khoản 2 Điều 79 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

     

    2. Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu trên 10% tổng số cổ phần phổ thông trong thời hạn liên tục ít nhất sáu tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền sau đây:

    a) Đề cử người vào Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát (nếu có);

    b) Xem xét và trích lục sổ biên bản và các nghị quyết của Hội đồng quản trị, báo cáo tài chính giữa năm và hằng năm theo mẫu của hệ thống kế toán Việt Nam và các báo cáo của Ban kiểm soát;

    Yêu cầu triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông trong trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này;

    Như vậy cổ đông là tập đoàn nhà nước chiếm trên 40% vốn điều lệ có quyền triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông bất thường trong trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 79 Luật doanh nghiệp 2005 như sau:

     

    3. Cổ đông hoặc nhóm cổ đông quy định tại khoản 2 Điều này có quyền yêu cầu triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông trong các trường hợp sau đây:

    a) Hội đồng quản trị vi phạm nghiêm trọng quyền của cổ đông, nghĩa vụ của người quản lý hoặc ra quyết định vượt quá thẩm quyền được giao;

    b) Nhiệm kỳ của Hội đồng quản trị đã vượt quá sáu tháng mà Hội đồng quản trị mới chưa được bầu thay thế;

    c) Các trường hợp khác theo quy định của Điều lệ công ty.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    caoquangdao (02/05/2013)
  • #258584   02/05/2013
    Được đánh dấu trả lời

    caoquangdao
    caoquangdao

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 46
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân trọng cảm ơn Luật sư đã trả lời bài viết: "Bầu bổ sung thành viên HĐQT chưa hết nhiệm kỳ".

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-