DanLuat 2015

Bắt lỗi vi phạm có đúng không

Chủ đề   RSS   
  • #235155 24/12/2012

    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Bắt lỗi vi phạm có đúng không

    Hôm vừa qua, anh bạn của E(lái xe ô tô 4 chỗ) bị CA tuýt còi vì vi phạm lỗi vượt phải. Sau khi bị CSGT lập biên bản, anh rất ấm ức. Sự việc được anh kể như sau: Xe của anh đang chạy ở làn đường bên trái( tuyến đường trên cao ở thủ đô Hà Nội được thiết kế 2 làn xe dành cho ô tô, tốc độ tối đa là 80KM/h), phía trước xe có một chiếc xe tải đi rất chậm so với tốc độ cho phép. Anh nhiều lần ra tín hiệu xin vượt, nhưng người lái xe tải, vẫn đi ở làn đường bên trái. Nhiều lần ra tín hiệu xin vượt ko được, anh bật xi nhan phải và cho xe chuyển từ làn bên trái sang làn bên phải và nhấn ga cho xe của mình vượt bên phải của chiếc xe tải nói trên. Vừa đến lúc này, CSGT phía trước ra hiệu lệnh dừng xe của anh và lập biên bản với lỗi vượt bên phải( mặc dù anh nói rất nhiều lời để thanh minh).

    Qua sự việc nêu trên, các anh chị cho E hỏi: CSGT lập biên bản với lỗi vượt phải như trên có đúng ko?. Nếu đúng, thì E lại có một câu hỏi: Giả sử người lái xe tải cứ cho xe của mình đi ở làn đường bên trái với tốc độ 30-35 KM/h, và những người lái xe phía sau (để ko vi phạm luật GT ĐB) vẫn cứ phải lái xe với tốc độ 30-35KM/h? trong khi đó đường cho phép xe chạy 80KM/h.

     
    4054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235244   25/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp bạn nêu, bạn cần xác định làn xe mà người bạn vượt phải kia có dành cho xe ô tô của người bạn đó đang điều khiển hay không. Nếu làn xe đó dành cho  loại xe của người bạn đó điều khiển thì không sao, còn làn xe người bạn đó vượt phải dành cho loại xe khác, người bạn của bạn vượt sai quy định.

    Sự nóng vội trong lái xe dẫn đến sự bực mình của bản thân, phải có lý do gì đó chiếc xe tải mới chưa nhường đường, chứ không phải không nhường đường như bạn nêu.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #235511   26/12/2012

    nguyenvanthe18
    nguyenvanthe18

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1540
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bác Khánh Chinh đã có bài viết tư vấn. Và E đã xem lại, Tuyến đường trên cao ở thủ đô, được thiết kế 2 làn xe chạy dành riêng cho ô tô với vạn tốc tối đa là 80Km/h. Đường cũng ko quy định làn nào dành cho xe tải, làn nào dành cho xe con. E cũng ko hiểu được tại sao CSGT lại bắt lỗi vì trong trường hợp này, người lái xe tải, hầu như ko biết có xe phía sau đang ra tín hiệu xin vượt, vẫn cứ đi ở làn bên trái với tốc độ chậm, trong khi đó ở làn bên phải, đường thì rộng thênh thang, và anh bạn của E cho xe vượt lên, thế là lãnh ngay biên bản với lỗi vượt phải. Có thể đây là điều bất cập trong luật giao thông đường bộ chăng?.

     
    Báo quản trị |  
  • #235567   26/12/2012

    thanhnampd
    thanhnampd

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Bắt lỗi vi phạm có đúng không

    1/Theo khoản 3, Điều 13 Luật giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008:" Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải."

    2/Theo khoản 4, Điều 14 Luật GTĐB :"

    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

    Như vậy, xe tải vi phạm và xe anh bạn củ E cũng vi phạm luật.

    Thanh Năm. Email: thanhnampdn@gmail.com

     
    Báo quản trị |