DanLuat 2015

Bất động sản liền kề làm hư hại

Chủ đề   RSS   
  • #471966 24/10/2017

    rosaloan

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bất động sản liền kề làm hư hại

    Thưa luật sư.

    Mẹ tôi mua miếng đất ngang 10m dài 20m năm 1996 ở  phường Hiệp Bình Phước. Quận Thủ Đức bằng giấy tờ viết tay và chúng tôi chỉ có số nhà và giấy xác nhận đăng ký đất năm 1999.

    Chúng tôi chưa có sổ đỏ.

    Tôi có xây dựng một căn nhà cấp 4 phía sau căn nhà của mẹ tôi ngang 4.5m dài 10m năm 2003.

    Đến năm 2013 chủ mãnh đất kế bên bán cho người khác và họ xây nhà lầu 2 tầng. Chỉ vài tháng sau tường nứt ảnh hưởng đến nhà của tôi . Cho đến năm 2016  họ su73ala5i và tiếp tục xây thêm một tầng nữa trên nền đất rất yếu dựa vào nhà của tôi. Bây giờ tất cả tường nhà của tôi bị nứt, cửa sổ sắt bị cong oằn xuống mỗi ngày nhiều hơn. Khi mưa nhà tôi bị ngập 50 đến 60 cm

    Thưa luật sư.

    Xin tư vấn cho tôi phải làm như thế nào? Tôi thì già chỉ có ba mẹ con.Tôi chỉ sợ nhà tôi sẽ xập bất cứ lúc nào. 

    Xin cám ơn.

    Kim Loan

     

     
    2360 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472015   24/10/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn xin tư vấn như sau:

    Căn cứ theo Điều 605 Bộ Luật dân sự 2015 (BLDS) về bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác gây ra thì “Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý, sử dụng nhà cửa, công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng khác đó gây thiệt hại cho người khác”.

    Căn cứ vào quy định nêu trên, nếu nhà kề bên gây ảnh hưởng, thiệt hại đến các nhà xung quanh thì nhà kề bên đó phải có trách nhiệm bồi thường thiệt hại đối với sự cố do công trình của mình gây ra.

    Về mức độ bồi thường thiệt hại: mức độ bồi thường thiệt hại do các bên thỏa thuận, căn cứ theo quy định của pháp luật và thiệt hại thực tế xảy ra, cụ thể gồm: mức thiệt hại thực tế đối với công trình lân cận bị hư hỏng và các chi phí khác có liên quan.

    Các bên có thể tự xác định mức thiệt hại của công trình liền kề nếu không tự xác định được mức độ thiệt hại thì một trong hai bên có thể thuê cơ quan định giá để xác định mức thiệt hại cụ thể để làm căn cứ bồi thường. Công trình chỉ được phép tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận việc bồi thường thiệt hại.

    Trong trường hợp này, nếu các bên không thỏa thuận được hoặc thỏa thuận không thỏa đáng  bạn có thể làm Đơn gởi đến Tòa án nhân dân quận huyện để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    rosaloan (24/10/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-