bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu???

Chủ đề   RSS   
  • #471272 17/10/2017

    thanh.pthanh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 288
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 14 lần


    bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu???

    Các bác cho em hỏi tí:

    Điều 459 BLDS 2015 quy định như sau: "Điều 459. Tặng cho bất động sản

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản."

    Em đang thắc mắc không biết có những loại bất động sản nào không phải đăng ký quyền sở hữu không ạ?

    Bác nào biết trả lời giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ!

     
    9699 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471324   18/10/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Có vẻ như bạn đã đồng nhất "bất động sản" với nhà và đất, cho nên mới có thắc mắc này. Chiếu theo định nghĩa về BĐS trong BLDS thì những thứ như cây cối chẳng hạn chính là bất động sản, và chẳng có ai yêu cầu đăng ký một cái cây cổ thụ cả.

    Điều 107. Bất động sản và động sản

    1. Bất động sản bao gồm:

    a) Đất đai;

    b) Nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai;

    c) Tài sản khác gắn liền với đất đai, nhà, công trình xây dựng;

    d) Tài sản khác theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thanh.pthanh (18/10/2017) AnCTU (15/11/2017)