Bất động sản hình thành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #515868 28/03/2019

    bienlc

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2015
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 585
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Bất động sản hình thành trong tương lai

    Dear mọi người, mình có các vấn đề sau mong được tham khảo góp ý và trao đổi kiến thức với các luật sư, các chuyên gia và tất cả các bạn Dân luật.

    Trường hợp chuyển nhượng bất động sản hình thành trong tương lai là Biệt thự, Nhà phố, để linh hoạt trong vấn đề thanh toán cho Khách hàng, Chủ đầu tư (CĐT) đưa ra phương án thanh toán giá bán Biệt thự thành hai giá trị khác nhau bao gồm Giá trị quyền sử dụng đất và Giá trị xây dựng Biệt thự thì có được không?

    Khoản 1 Điều 57 Luật Kinh doanh BĐS 2014 có quy định: “1. Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện… .”. Trong khi đó quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 11/2012/NĐ-CP thì: “Tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất”. Như vậy, nếu CĐT bán Biệt thự nêu trên thì có thể hiểu quy định tại Khoản 1 Điều 57 chỉ áp dụng trong thanh toán Giá trị xây dựng Biệt thự được không?

     

    Lê Biển

    [T]: 093 858 3436

    [E]: bienls18@gmail.com

     
    2440 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515881   28/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    theo quy định trên vì tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất nên khi chuyển nhượng nhà ở hình thành trong tương lai thì có quyền đưa ra phương án thanh toán giá bán Biệt thự thành hai giá trị khác nhau bao gồm Giá trị quyền sử dụng đất và Giá trị xây dựng Biệt thự. Vì nguyên tắc giá cả do hai bên tự thỏa thuận, việc phân chia ra hai loại chỉ giúp linh hoạt hơn trong vấn đề thanh toán.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |