Bất động sản của cha mẹ mất để lại sau bao nhiêu năm được thừa kế ?

Chủ đề   RSS   
  • #350661 17/10/2014

    caolaogia7

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Bất động sản của cha mẹ mất để lại sau bao nhiêu năm được thừa kế ?

    Xin chào các luật sư! Tôi hiện có thắc mắc như sau:

    Cha tôi và mẹ tôi không có giấy hôn thú. Tôi là con riêng của mẹ rôi. Cha tôi có 4 người con riêng  và 2 con chung với mẹ tôi. 4 người con riêng của cha tôi bây giờ tôi không biết ở đâu. 2 em của tôi là do tôi giám hộ.

    Khi cha mẹ tôi mất không để lại di chúc nên tài sản của cha mẹ tôi là một miếng đất 200m2 vẫn đứng tên chung của cha mẹ tôi và tôi không thể san tên cho tôi hoặc em của tôi được vì vướng 4 người con của cha tôi phải tìm được họ và họ phải đồng ý.

    Suốt nhiều năm qua tôi là người quản lý, sử dụng mảnh đất đó như: sinh sống, xây nhà sau đó cho thuê.

    Tôi có nghe nói là nếu tôi là người quản lý, sử dụng mảnh đất đó trong thời gian bao nhiêu năm là có thể được đứng tên mảnh đất đó không biết có đúng không và thơi gian đó là bao lâu ?

    Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cám ơn!

     
    7952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350668   17/10/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn
    Liên quan đến việc thừa kế tôi trao đổi với bạn như sau:
    Theo Điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về . Thời hiệu khởi kiện về thừa kế như sau:
    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
    Bởi vì bạn không nêu cụ thể bố mẹ bạn mất vào thời điểm nào, có để lại di chúc hay không vì vậy tôi chia ra hai trường hợp:
    Trường hợp 1: Nếu có di chúc thì tiến hành khai nhận di sản thừa kế để chia di chúc. Nếu hết thời hiệu 10 năm thì tiến hành thực hiện theo quy định tại Nghị quyết 02/2004/NQ – HĐTP – TANDTC.
    Trường hợp 2:  Nếu bố mẹ bạn mất hơn 10 năm và bạn là người quản lý thửa đất đó từ trước đến giờ thì bạn tiếp tục sử dụng. Nếu những  người anh, em còn lại yêu cầu chia di sản thừa kế thì đã hết thời hiệu khởi kiện. Tuy nhiên để bảo vệ quyền và lợi ích của những người thừa kế thì  Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP phần I mục 2 ý 2.4 quy định: "Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế
    a. Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:
    a.1. Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.
    a.2. Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.
    a.3. Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.
    Hiện Nay pháp luật vẫn chưa quy định về việc sang tên đối với trường hợp thừa kế như của bạn - Tức là trường hợp không để lại di chúc và hết thời hiệu yêu cầu chia di sản. Việc bạn quản lý và sử dụng thì tiếp tục sử dụng
    Trên đây là một vài quan điểm trên cơ sở thông tin bạn đưa ra để xem xét.
    Trân trọng!
     
    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 17/10/2014 11:46:25 SA

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    caolaogia7 (18/10/2014)
  • #350771   18/10/2014

    caolaogia7
    caolaogia7

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    xin cám ơn câu trả lời!

    Mình xin hỏi thêm để hiểu rõ thêm vấn đề như sau:

    - thời gian mở thừa kế là tính từ ngày cha mẹ mất đúng không ?

    - "...bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế." là như thế nào ? vì trường hợp của mình là tìm không được những người kia (trừ 2 người em mình đang nuôi dưỡng) thì sau 10 năm mình xác nhận quyền thừa kế là 3 anh em mình thì những người kia nếu như tìm đến thì có khởi kiện mình được không ?

    - "Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế" là như thế nào ?

    Xin tư vấn giúp để mình hiểu rõ hơn.

    Xin cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #350872   18/10/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    chào bạn

    Tôi tư vấn tiếp trường hợp của bạn như sau:

    1. Thời gian mở thừa kế là sau khi cha mẹ bạn mất

    2. Trong thời hạn 10 năm kể từ thời điểm cha mẹ bạn mất nếu các đồng thừa kế yêu cầu chia sản thừa kế thì tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế để chia.

    3. Nếu hết  thời hạn 10 năm sau khi cha mẹ bạn mất nếu các đồng thừa kế yêu cầu chia sản thừa kế thì lúc này thời hiệu khởi kiện đã hết. Nếu các đồng thừa kế yêu cầu chia di sản thừa kế thì phải thỏa thuận bằng văn bản đây là di sản chung của bố mẹ bạn. Khi này sẽ tiến hành chia tài sản chung (tức là không áp dụng thời hiệu). Nếu không thỏa thuận được bằng văn bản thì người đang quản lý tài sản đó tiếp tục quản lý và sử dụng, các đồng thừa kế không có quyền yêu cầu chia di sản.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    caolaogia7 (19/10/2014)
  • #350887   19/10/2014

    caolaogia7
    caolaogia7

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    à hiểu rồi. Nếu sau 10 năm mà yêu cầu phân chia tài sản là phải thỏa thuận và có sự đồng ý của các bên. Còn nếu không thỏa thuận được hoặc  người đang quản lý không đồng ý thì cũng không thể khởi kiện sao ?

    Hay nói cách khác là sau 10 năm, người đang quản lý trực tiếp sẽ có thể làm thủ tục sang tên, sở hữu chính thức tài sản đó mà không cần các bên còn lại đồng ý sao ? Sự phân chia nếu có chỉ là sự thọa thuận giữa các bên và chỉ phân chia khi các bên đồng ý đúng không ạ ?

    Xin cám ơn sự tư vấn nhiệt tình và chu đáo rất nhiều!

    Cập nhật bởi caolaogia7 ngày 19/10/2014 06:06:04 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #350898   19/10/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Bạn hiểu đúng ý tôi rồi. Tuy nhiên có một ý bạn hiểu sai - đó là  sau 10 năm, người đang quản lý trực tiếp sẽ tiếp tục quản lý và sử dụng nhưng không thể tiến hành thủ tục sang tên được vì pháp luật vẫn chưa quy định rõ về trường hợp này.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    caolaogia7 (20/10/2014)
  • #351016   20/10/2014

    caolaogia7
    caolaogia7

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    vậy thì trước và sau 10 năm chỉ có khác nhau ở chỗ có thể và không thể khởi kiện được mà thôi đúng không ạ ?

    - Vậy nếu sau 10 năm mà muốn sang tên thì cũng vẫn phải cần sự đồng thuận của các bên. Tuy nhiên nếu các bên không thống nhất được hoặc ko đồng thuận thì việc sang tên sẽ không được thực hiện và miếng đất vẫn đứng tên chủ cũ ? nhưng cũng thể khởi kiện được vì đã hết thời gian.?

     
    Báo quản trị |