DanLuat 2015

Bất cập

Chủ đề   RSS   
  • #384045 19/05/2015

    chauthieuhcmulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Bất cập

    Theo khoản 2 điều 664 BLDS,  Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

    Vậy khi mà người kia còn sống, nhưng người còn lại muốn sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến tài sản của mình trong di chúc chung có thể được hay không?

     
    2235 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384054   20/05/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    Tôi thấy bình thường mà, việc cả 2 còn sống mà một người muốn thay đổi thì càng rễ chứ sao

     

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #384132   20/05/2015

    chauthieuhcmulaw
    chauthieuhcmulaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý là nếu muốn sửa đổi, bổ sung nhưng người kia k đồng ý thì có được hay k đó?

     
    Báo quản trị |  
  • #384146   20/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    chauthieuhcmulaw viết:

    Theo khoản 2 điều 664 BLDS,  Khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia; nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình.

    Vậy khi mà người kia còn sống, nhưng người còn lại muốn sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến tài sản của mình trong di chúc chung có thể được hay không?

    Bạn xem khoản 1 Điều 664 sẽ rõ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    chauthieuhcmulaw (20/05/2015)
  • #384275   21/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    chauthieuhcmulaw viết:

    Ý là nếu muốn sửa đổi, bổ sung nhưng người kia k đồng ý thì có được hay k đó?

    Người để lại di chúc có quyền định đoạt phần của mình, nếu muốn định đoạt phần của người khác thì đương nhiên phải họi ý kiện họ (vợ/chồng). Ví dụ: 02 vợ chồng có khối tài sản chung là 1 tỷ và viết di chúc để lại cho người con út 1 tỷ. Người vợ chỉ được quyền định đoạt 500 triệu trong khối tài sản chung, nếu muốn sửa đổi di chúc trên 500 triệu thì phải hỏi ý kiến chồng (và ngược lại)

     
    Báo quản trị |  
  • #384284   21/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    chauthieuhcmulaw viết:

    Ý là nếu muốn sửa đổi, bổ sung nhưng người kia k đồng ý thì có được hay k đó?

    Chào bạn.

    Tài sản chung của vợ chồng là tài sản thuộc sở hữu chung hợp nhất:

    Điều 217. Sở hữu chung hợp nhất

    1. Sở hữu chung hợp nhất là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu chung không được xác định đối với tài sản chung.

    Sở hữu chung hợp nhất bao gồm sở hữu chung hợp nhất có thể phân chia và sở hữu chung hợp nhất không phân chia.

    2. Các chủ sở hữu chung hợp nhất có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với tài sản thuộc sở hữu chung.

    Phần của vợ hoặc chồng không thể xác định là bao nhiêu? nên khi ly hôn không phải đương nhiên mỗi người là 1/2. Do đó, vợ hoặc chồng không đương nhiên được định đoạt (mua bán, cho tặng, để di chúc...) đối với 1/2 tài sản chung hoặc ít hơn 1/2 mà phải có sự đồng ý của người đồng sở hữu.

     Điều 223. Định đoạt tài sản chung

    2. Việc định đoạt tài sản chung hợp nhất được thực hiện theo thoả thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật

    Tóm lại, định đoạt tài sản chung phải có sự đồng ý của các dồng sở hữu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-