DanLuat 2015

Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

Chủ đề   RSS   
  • #495644 30/06/2018

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 91 lần


    Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    Câu hỏi: Chào anh/chị, tôi tên là Ngọc Hân. Tôi đang muốn tìm hiểu quy định của luật lao động hiện hành về việc bảo vệ thai sản đối với lao động nữ ?

    Trả lời: Về quy định bảo vệ thai sản đối với lao động nữ được ghi nhận tại Điều 155 Bộ luật lao động 2012. Cụ thể như sau:

    Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

     
    3171 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    mongtho1710 (29/07/2018) minhchau96 (14/07/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496907   14/07/2018

    minhchau96
    minhchau96

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2017
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Mình xin nói thêm một vấn đề có liên quan đến thai sản là: Khi hợp đồng lao động hết thời hạn thì Người sử dụng lao động có bắt buộc kí tiếp Hợp đồng ?

    Theo quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 155 Bộ luật lao động 2012:

    "3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động."

    Căn cứ quy định này,Công ty sẽ không được chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ vì lý do đang mang thai. Tuy nhiên tại Điều 36 Bộ luật lao động năm 2012, thì hết hạn hợp đồng lao động là một căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động.

    Do đó khi hết hạn hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động có quyền thỏa thuận về việc ký tiếp hợp đồng lao động hoặc không ký tiếp hợp đồng lao động. Nếu hai bên không thỏa thuận được về việc ký tiếp hợp đồng lao động, thì hợp đồng lao động cũ sẽ đương nhiên chấm dứt.

     
    Báo quản trị |  
  • #498029   29/07/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2620
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 49 lần


    Do độ tuổi sinh sản của lao động nữ nằm trong độ tuổi lao động, nên hầu hết lao động nữ đều trải qua thời kỳ mang thai, sinh con và nuôi con khi làm việc. Trong quá trình này, lao động nữ vừa phải thực hiện các nghĩa vụ của người lao động, vừa phải thực hiện thiên chức của người phụ nữ, vì thế trong các nội dung cần bảo vệ lao động nữ thì nội dung về bảo vệ thai sản được coi là nội dung quan trọng nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #516015   30/03/2019

    Mình thấy lao động nữ có rất nhiều thiệt thòi khi mang thai. Cụ thể như việc bạn đi làm nhưng công ty nợ đóng bảo hiểm hoặc trốn ko đóng bảo hiểm thì khi bạn nghỉ thai sản bạn cũng không được hưởng chế độ gì cả. Ngoài ra, luật quy định ko chấm dứt hợp đồng vì mang thai, nhưng nếu người lao động đang nghỉ thai sản mà hết hạn hợp đồng thì vẫn được kết thúc như thường.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #516132   30/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (617)
    Số điểm: 6660
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 52 lần


    Nhiều người vẫn cho rằng người lao động nữ đang mang thai ở tháng thứ bảy thì có được quyền về sớm 60 phút trong 1 ngày. Tuy nhiên lưu ý rằng, NLĐ đang mang thai từ tháng thứ 7 thì sẽ được nghỉ 1 giờ nếu làm công việc nặng nhọc. Còn người lao động nữ làm việc trong điều kiện lao động bình thường, làm việc tại văn phòng thì người này không thuộc diện được nghỉ sớm 1 giờ. 
     
    Báo quản trị |