Bảo vệ có phải là người thi hành công vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #544496 28/04/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87374
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1856 lần


    Bảo vệ có phải là người thi hành công vụ?

     

    Liên quan đến vụ việc đánh bảo vệ vì bị nhắc đeo khẩu trang. Cụ thể, vào sáng 30-3 bị cáo Huân chạy bộ thể dục không đeo khẩu trang nên bị bảo vệ khu dân cư Phú Mỹ, nhắc nhở, sau đó hai bên dẫn đến xô xác, mới đây HĐXX tuyên phạt bị cáo Huân 1 năm cải tạo không giam giữ về tội Chống người thi hành công vụ (theo điều 330 BLHS). 

    Vấn đề này không chỉ riêng mình mà nhiều người cũng thắc mắc là bảo vệ có phải là người thi hành công vụ hay không?

    Quy định tại khoản 2, Điều 1, Luật trách nhiệm bồi thường của nhà nước 2017 thì:

    2. Người thi hành công vụ là người được bầu cử, phê chuẩn, tuyển dụng hoặc bổ nhiệm theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức và pháp luật có liên quan vào một vị trí trong cơ quan nhà nước để thực hiện nhiệm vụ quản lý hành chính, tố tụng hoặc thi hành án hoặc người khác được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao thực hiện nhiệm vụ có liên quan đến hoạt động quản lý hành chính, tố tụng hoặc thi hành án.

    Khoản 1 Điều 3 Nghị định 208/2013/NĐ-CP quy định biện pháp phòng ngừa, ngăn chặn và xử lý hành vi chống người thi hành công vụ. Người thi hành công vụ được hiểu bao gồm: cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ lực lượng vũ trang nhân dân được cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân có thẩm quyền giao thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo vệ nhằm phục vụ lợi ích của Nhà nước, nhân dân và xã hội.

    Hướng dẫn tại Công văn 45/TANDTC-PC năm 2020 về xét xử tội phạm liên quan đến phòng, chống dịch bệnh Covid-19 thì người có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ trong phòng, chống dịch bệnh Covid-19 thì bị xử lý về tội chống người thi hành công vụ theo quy định tại Điều 330 BLHS.

    Mặc dù đang trong thời gian dịch bệnh Covid-19, nhưng trong trường hợp này căn cứ vào những quy định trên theo quan điểm cá nhân mình bảo vệ không phải là người thi hành công vụ. Không biết các bạn có quan điểm như thế nào trong vụ này?

     

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 28/04/2020 03:58:58 CH
     
    4561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544745   29/04/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Theo Công văn 45/TANDTC-PC năm 2020 về xét xử tội phạm liên quan đến phòng, chống dịch bệnh Covid-19 do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành:

    1. Hướng dẫn xác định tội danh theo quy định của Bộ luật Hình sự

    1.9. Người có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ trong phòng, chống dịch bệnh Covid-19 thì bị xử lý về tội chống người thi hành công vụ theo quy định tại Điều 330.

    Ở đây có thêm 1 khái niệm “người thi hành công vụ trong phòng chống dịch bệnh covid 19” nên mới dẫn đến nhiều quan điểm trái chiều. Xét trên khái niệm tại văn bản pháp quy thì rõ ràng bảo vệ không phải là người thi hành công vụ; nhưng xét trong công tác phòng chống dịch thì vẫn được giao quyền nhắc nhở người không thực hiện đeo khẩu trang. Riêng mình thì mình vẫn theo hướng văn bản pháp quy, không xác định người này là người thi hành công vụ.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #545000   30/04/2020

    Theo mình nghĩ bảo vệ không phải là người thi hành công vụ được pháp luật nhắc đến, mà người thi hành công vụ là những người gồm: Cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ lực lượng vũ trang nhân dân được cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân có thẩm quyền giao thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo vệ nhằm phục vụ lợi ích của Nhà nước, nhân dân và xã hội.

     

     
    Báo quản trị |