Bảo vệ có được lấy tài sản công ty đi cắm để trừ vào nợ lương

Chủ đề   RSS   
  • #130406 13/09/2011

    nguyenlien.macdiep

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảo vệ có được lấy tài sản công ty đi cắm để trừ vào nợ lương

    Xin chào anh Hoan!
    Em vào trang danluat.thuvienphapluat biết được địa chỉ mail của anh. Em rất mong anh tư vấn giúp em một sự việc như sau.
    Bố em có đi làm bảo vệ cho một công ty xây dựng được hơn 1 nay với mức lương 2.2 triệu đồng. Nhưng kể từ tháng 2 đến  nay công ty vẫn chưa trả lương cho bố em. Bố em đã nhiều lần đòi lương để có thể chi trả cho cuộc sống nhưng phía công ty cú khất lần khât lượt mãi không trả rồi nhiều khi gọi điện cho họ họ cũng không nghe máy. Bố em không biết làm thế nào đành phải đem 135 tấm cốp pha đi cắm để lấy đúng số tiền mà công ty đã nợ lương rồi về quê. Trước khi về Bố em có gọi điện cho giám đốc công ty để nói rằng: "tôi không làm nữa ông cho người xuông trông nom và tôi đã cắm vật liệu ở cửa hàng X để lấy đúng số tiền lương của tôi. Các ông đến cửa hàng X để chuộc về".
    Anh cho em hỏi là trường hợp của Bố em như vậy có phải là đã gây tội trộm cắp tài sản không ah? Và anh co thể cho em biết Bố em sẽ phải chịu những hình phạt gì?
    Em rât cám ơn anh!
     
    4238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130427   14/09/2011

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trước hết, tôi cho rằng hành vi của bố bạn như vậy là không phù hợp với quy định của pháp luật. Nhưng xét trong điều kiện hòan cảnh như vậy thì cũng rất khó do người chủ doanh nghiệp không trả lương. Trong trường hợp này, quan hệ giữa bố bạn và doanh nghiệp là quan hệ lao động. Trong khi hành vi của bố bạn cũng có thể là phạm tội. Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý: khi cơ quan công an có hởi thì bố bạn trình bày đúng như vậy và thừa nhận việc mình có mang những tấm cốt pha đi cầm do bức xúc về những khỏan chi tiêu cho bản thân và gia đình, chứ không có ý định chiếm đọat những tài sản đó. Và trình bày rõ hòan cản gia đình, qúa trình làm việc mà người chủ DN không trả lương.

    Trường hợp xấu nhất có thể bố bạn sẽ bị khởi tố về tội "công nhiên chiếm đọat tài sản" theo điều 137 BLHS

    "Điều 137. Tội công nhiên chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn (sửa thành 2 triệu) đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Hành hung để tẩu thoát;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở  lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5.  Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ  năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng."


    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com