DanLuat 2015

Báo Tuổi Trẻ vi phạm quy định quảng cáo thực phẩm chức năng?

Chủ đề   RSS   
  • #259078 04/05/2013

    themiracle
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 287
    Được cảm ơn 263 lần


    Báo Tuổi Trẻ vi phạm quy định quảng cáo thực phẩm chức năng?

    Vừa qua, Bộ Y Tế đã có quy định siết chặt nội dung quảng cáo thực phẩm chức năng trong thông tư08/2013/TT-BYT. Thông tư này có hiệu lực từ 26/4 nhưng cho đến nay vi phạm vẫn diễn ra và chưa thấy một biện pháp quyết liệt nào từ Bô Y Tế.

     

    Thực phẩm chức năng được quảng cáo trên báo

     Trong thông tư có quy định như sau:

    “Riêng với các sản phẩm thực phẩm chức năng phải có dòng chữ hoặc lời đọc “Sản phẩm này không phải là thuốc và không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh”, chữ viết phải bảo đảm cỡ chữ Times New Roman 14, lời đọc phải nghe được trong điều kiện bình thường.”

     

    Thông tư 08 đã có hiệu lực từ ngày 26/4, nhưng đến thời điểm hiện nay nhiều báo đài vẫn quảng cáo thực phẩm chức năng mà không tuân thủ theo quy định mới, trong đó có cả những tờ báo có tầm ảnh hưởng lớn.

    Quảng cáo ngày 3/5 trên Tuổi Trẻ không có dòng chữ theo quy định của BYT

     

    Liêu báo Tuổi Trẻ có sai phạm?

     

    Bài đã đăng trên Thư Viện Pháp Luật

     

    http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat/thoi-su/4591/bao-chi-lo-quy-dinh-quang-cao-thuc-pham-chuc-nang

    Cập nhật bởi themiracle ngày 04/05/2013 07:53:07 CH tt tt tt tt

    the uncertainty

     
    8133 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn themiracle vì bài viết hữu ích
    hocluat_gB776010 (05/05/2013) nguyenkhanhchinh (04/05/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259081   04/05/2013

    themiracle
    themiracle
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 4057
    Cảm ơn: 287
    Được cảm ơn 263 lần


    Bài này đã censored khi lên Thuvienphapluat .Mình  xin được post cái hình luôn ở đây để cho nó sáng rõ

    Cập nhật bởi themiracle ngày 04/05/2013 02:32:18 CH

    the uncertainty

     
    Báo quản trị |  
  • #259113   04/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3717 lần


    Bài này có 3 vấn đề cần xác định lại:

    1. Việc quảng cáo sản phẩm vốn phải theo trình tự thủ tục, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận;

    2. Báo Tuổi trẻ và doanh nghiệp quảng cáo thỏa thuận thế nào về nội dung;

    3. Chưa khẳng định được họ trái luật, bởi:

    Điều 12. Hiệu lực của Thông tư

    Thông tư này có hiệu lực từ ngày 26 tháng 04 năm 2013.

    Điều 13. Quy định chuyển tiếp

    Cơ quan, tổ chức, cá nhân đã đăng ký hồ sơ quảng cáo thực phẩm đ­ược cơ quan quản lý nhà n­ước có thẩm quyền cấp giấy tiếp nhận hồ sơ đăng ký quảng cáo thực phẩm, phụ gia thực phẩm tr­ước ngày Thông tư này có hiệu lực được tiếp tục thực hiện quảng cáo cho đến khi tài liệu quảng cáo hết giá trị.

    Vì vậy, việc khẳng định báo tuổi trẻ vi phạm pháp luật về quảng cáo thực phẩm chức năng là chưa thỏa đáng.

    Vài ý kiến nhỏ vậy thôi :~!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    themiracle (04/05/2013) hocluat_gB776010 (05/05/2013)

0 Thành viên đang online
-