báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn

Chủ đề   RSS   
  • #275850 17/07/2013

    sakura_sasuke

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    báo trước khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn

    Ở  Khoản 1 Điều 47 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định "ít nhất 15 ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động".

    Hiện tại, ở Công ty tôi có 2 người đến 31/8/2013 hết hạn hợp đồng lao động xác định thời hạn 24 tháng. Vậy, tôi muốn hỏi trường hợp công ty và người sử dụng lao động sẽ ký tiếp hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì công ty có phải thông báo bằng văn bản cho người lao động thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động xác định thời hạn 24 tháng kia không? hay là chỉ thông báo trong trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn 24 tháng kia hết hạn mà không ký tiếp?

     
    14479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276164   18/07/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Như quy định tại Điều 47 BLLĐ mà bạn đề cập, luật chỉ quy định thông báo thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    Do đó, nếu các bên sẽ tiếp tục ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì không cần phải thông báo vì hợp đồng lao động không chấm dứt mà chuyển sang không xác định thời hạn.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    sakura_sasuke (24/07/2013)
  • #277561   25/07/2013

    Cho tôi hỏi thêm, hợp đồng thời vụ khi hết hạn có cần thông báo trước không? Vì điều 38 luật lao động 2012 chỉ nói chấm dứt trước thời hạn chỉ cần báo trước ba ngày đối với hợp đồng thời vụ.

     
    Báo quản trị |  
  • #279522   05/08/2013

    sakura_sasuke
    sakura_sasuke

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Điều 22 BLLĐ năm 2012 quy định rõ các loại hợp đồng lao động. Rõ ràng khoản 1 Đ47 chỉ nói đến báo trước đối với hợp đồng xác định thời hạn mà bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #301478   09/12/2013

    lelanh115
    lelanh115

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    mọi người cho mình hỏi một trường hợp báo trước hết thời hạn hợp đồng.

    Công ty mình có một người hết hạn hợp đồng ngày 22/11/2013. Theo khoản 1 điều 47 thì bên mình chưa báo trước đúng ngày mà báo vào ngày 23 do tổng giám đốc đi công tác 22 mới về. Đến ngày 23/11 mình thông báo thì người lao động yêu cầu phải được báo trước 15 ngày nên TGĐ đồng ý cho người này làm thêm 15 ngày với điều kiện là ngày 07/12 sẽ hết hợp đồng và người này phải nghĩ. Nhưng hôm nay 09/12/2013 người này vẫn kiên quyết đi làm. Bây giờ cho mình hỏi nếu người lao động đi kiện thì công ty mình có sai hay không? theo điều 22 và điều 47 thì công ty vẫn có thời hạn không quá 30 ngày để thỏa thuận lại nhưng vẫn không muốn ký. Mọi người giúp đỡ mình nha.

    Cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #327830   11/06/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Như thông tin bạn đề cập, việc thông báo của công ty bạn không đúng với quy định pháp luật (chịu phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng).

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 BLLĐ, khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết ttrở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn (hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng).

    Theo đó, sau khi hết hạn hợp đồng mà NLĐ vẫn còn làm việc thì bắt buộc công ty phải ký tiếp hợp đồng với NLĐ. Việc Công ty chấm dứt hợp đồng trong trường hợp này là trái quy định, NLĐ có thể khởi kiện yêu cầu nhận lai làm việc, bồi thường 02 tháng tiền lương và tiền lương trong những ngày không được làm việc.

    Tuy nhiên, nếu thỏa thuận giữa các bên về việc chấm dứt hợp đồng vào ngày 07/12 đã lập thành văn bản thì đến ngày này có thể không cho NLĐ vào làm việc do đã chấm dứt hợp đồng.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    olympuspacific (22/11/2014) lelanh115 (20/06/2017)
  • #302337   14/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3398
    Được cảm ơn 5250 lần
    SMod

    Chào bạn, cty bạn đã sai khi không báo trước 15 ngày. Vì việc này mà cty bạn có thể bị phạt 500K - 1000K.

    Tuy nhiên trong trường hợp này cty bạn đã cho thấy rõ việc không ký tiếp HĐLĐ với NLĐ này, và việc này là được phép. Do đó theo tôi thì trường hợp này cty bạn không sai, và không bắt buộc phải cho NLĐ này đi làm tiếp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    lelanh115 (19/12/2013)
  • #303165   19/12/2013

    lelanh115
    lelanh115

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn  Smod ntdieu đã cho mình thông tin.

     
    Báo quản trị |  
  • #324934   25/05/2014

    happybella
    happybella

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bị thôi việc khi hết hạn hợp đồng 1 năm

    Tôi đã hết hạn hợp đồng lao động 1 năm vào cuối tháng 4/2014. Công ty thông báo không kí tiếp hợp đồng với tôi nữa vào ngày 23/5/2014. Giám đốc hỏi tôi có muốn tiếp tục đi làm thêm 1 tháng nữa để tìm việc hay không. Tôi đồng ý nhưng Giám đốc báo rằng sẽ hỏi lại TGD rồi báo kết quả lại sau. Vậy tôi muốn hỏi rằng: 1. Nếu công ty không cho tôi làm thêm 1 tháng nữa thì tôi có được bồi thường gì không? 2. Nếu công ty cho tôi làm thêm 1 tháng nữa thì theo luật tôi đã làm hơn 30 ngày kể từ ngày hết hạn hợp đồng. Vậy trường hợp của tôi sẽ được giải quyết như thế nào? Mong bạn giải đáp giúp tôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #325060   26/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu hợp đồng cũ hết hạn mà công ty vẫn cho bạn làm tiếp chưa ký HĐ LĐ mới thì HĐ cũ chuyển sang HĐ LĐ không xác định thời hạn nhe em.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn