DanLuat 2015

báo trước 15 ngày khi hợp đồng lao động hết hạn

Chủ đề   RSS   
  • #423855 07/05/2016

    báo trước 15 ngày khi hợp đồng lao động hết hạn

    Chào các anh chị,

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 47 Bộ Luật Lao Động năm 2012 quy định về “Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động” như sau:
    “1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    Cẩn thận em xác nhận là: Trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần 1 chuẩn bị đến ngày hết hạn và cả hai bên đều mong muốn ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần 2 thì người sử dụng lao động không cần thiết phải gửi thông báo bằng văn bản trước 15 ngày cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    Em hiểu như vậy có gì sai không ah?

    Em xin cảm ơn các anh chị.

     

     
    1875 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423951   09/05/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Căn cứ điều khoản quy định (bạn đã dẫn), thì bạn hiểu như thế là đúng rồi.

    Việc quy định báo trước chỉ cần thiết khi phải chấm dứt HĐLĐ thôi (để người lao động biết), chứ cả 2 bên đều có nguyện vọng ký tiếp thì không cần phải thông báo đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hanhtm (09/05/2016)
  • #423982   09/05/2016

    liendtm
    liendtm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo em thì: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 BLLĐ thì em đang hiểu phải thông báo tất cả các trường hợp về thời điểm chấm dứt hợp đồng (có thể thông báo thêm về  ký hay không ký tiếp sau khi HĐLĐ XĐTH hết hạn).

    Mặt khác NĐ 95/2013/NĐ-CP cũng quy định không loại trừ trường hợp ký tiếp hay không đều thông báo cho NLĐ biết

    Điều 7. Vi phạm quy định về thực hiện hợp đồng lao động

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không thông báo bằng văn bản cho người lao động biết trước ít nhất 15 ngày, trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn.

    Cũng băn khoăn vì các bác nói cũng có lý. Bác nào có cao kiến gì không ạ? (Trường hợp này em cũng khá băn khoăn)

    Cập nhật bởi liendtm ngày 09/05/2016 10:39:18 SA

    Ms. DaoLien - Business Law

    Phone No: 0917.33.86.22

    Email : daolienlkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn liendtm vì bài viết hữu ích
    hanhtm (09/05/2016)
  • #423994   09/05/2016

    Vâng em cũng băn khoăn cái điểm này. Ngộ nhỡ sau này các bác thanh tra hoạnh là không liên quan đến việc có ký tiếp hợp đồng lao động xác định thời hạn lần 2 hay không, cứ hết hạn là phải thông báo thì em thấy cũng rất mệt.

    Các anh chị khác có ý kiến thì cho em tham khảo với ah.

    Em xin cảm ơn các anh chị

     
    Báo quản trị |  
  • #424049   09/05/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn Liendtm nói rất có lý (Điều 7 Nghị định 95).

    Nhưng tôi thì hiểu rằng "...phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao độngtức là chỉ khi xác định sẽ chấm dứt HĐLĐ thì mới cần thông báo.

    Ngược lại nếu theo ý kiến bạn Liendtm và Điều 7 Nghị định 95 thì có lẽ Khoản 1 Điều 47 Bộ Luật lao động nên viết là "...phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm hết hạn hợp đồng lao động"

    Có phải giữa Bộ Luật và Nghị định đang có sự "vênh" chăng???

    Xin ý kiến các các bạn cao kiến.

     
    Báo quản trị |  
  • #424055   09/05/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Chẳng có gì vênh đâu RIA1. Ngay ở tiêu đề điều 47 đã có ghi rõ ràng rồi mà

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (10/05/2016)
  • #424077   10/05/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu.

    Ý tôi nói "vênh" là Bộ Luật đã dùng câu từ để quy định cụ thể một trường hợp, nhưng Nghị định lại dùng câu từ làm cho người đọc hiểu nghĩa rộng hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #424080   10/05/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Nói thêm chút:

    Thực ra cái tôi gọi là "vênh" này cũng không phải là lỗi. Bởi vì NĐ chỉ quy định xử phạt khi không thông báo, còn trường hợp nào phải thông báo thì đã được quy định ở Bộ Luật rồi. Vì vậy cần xác định chính xác trường hợp cần thông báo là được. Chỉ khi không để ý kỹ mới xảy ra sự hiểu khác nhau của điều khoản quy định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    trang_u (10/05/2016)
  • #424081   10/05/2016

    liendtm
    liendtm

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 21 lần


    Em thấy quy định là vậy thực tế, nếu là doanh nghiệp thì em vẫn lo một ngày đẹp trời các bác xử phạt vi phạm hành chính; Còn nếu là người lao động thì em muốn ký HĐ tiếp theo với công ty nên em cũng muốn được biết trước là công ty có nhu cầu muốn ký HĐ với mình nữa hay không. Công ty cứ lẳng lặng không báo gì thì cũng ú tim ý chứ. Có khi nói như bác RIA1 là em thấy thuyết phục nhất. 

    Ms. DaoLien - Business Law

    Phone No: 0917.33.86.22

    Email : daolienlkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-