Bao nhiêu tuổi thì được làm giấy chứng minh nhân dân?

Chủ đề   RSS   
  • #501005 30/08/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (853)
    Số điểm: 9635
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Bao nhiêu tuổi thì được làm giấy chứng minh nhân dân?

    Con Anh sinh năm 2004, chuẩn bị đi máy bay, bây giờ sân bay họ yêu cầu phải có chứng minh nhân dân mới đi được, cho anh hỏi độ tuổi nào bắt đầu làm CMND được, khi đi máy bay đối với con Anh mà không kịp làm CMND thì có được sử dung giấy tờ nào khác thay thế không?

     
    155031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang 12>
Thảo luận
  • #501008   30/08/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (853)
    Số điểm: 9635
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 143 lần


    Thứ nhất: Về độ tuổi làm giấy chứng minh nhân dân. Khoản 1 Điều 3 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân có quy định cụ thể:

    “Điều 3.Đối tượng được cấp Chứng minh nhân dân
    1- Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này”.
    Như vậy, từ đủ 14 tuổi trở lên sẽ được làm chứng minh nhân dân anh/chị nhé (lưu ý là từ đủ anh/chị nhé).
    Thứ hai: Xác định giấy tờ để đi máy bay. Nội dung này mỗi hãng máy bay sẽ có quy định cụ thể, do đó anh/chị nên liên hệ trực tiếp với hãng máy bay để biết cụ thể giấy tờ cần chuẩn bị ạ.
    Ví dụ: Thông thường các hãng máy bay đều quy đinh, đối với trẻ em chưa đủ 14 tuổi thì cần giấy khai sinh, đối với trẻ từ 14 tuổi trở lên thì dùng giấy chứng minh nhân dân. Các giấy tờ thay thế như sổ hộ chiếu, bằng lái xe,…. Và theo THƯ VIỆN PHÁP LUẬT được biết, nếu mình không có những giấy tờ trên thì có thể làm  GIẤY CHỨNG NHẬN NHÂN THÂN hay còn gọi là GIẤY XÁC NHẬN NHÂN THÂN do công an xã phường để có thể đi máy bay được ạ.
    Để biết cụ thể nhất, anh/chị nên liên hệ lại với hãng bay để xin hướng dẫn cụ thể nhất nhé

     

     
    Báo quản trị |  
  • #530476   07/10/2019

    nhantrongtri
    nhantrongtri

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    hỏi về ngày làm

    cho em hỏi là sinh ngày 26/1/2005 năm nay 2019 em đã làm được giấy cm chưa ạ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhantrongtri vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)
  • #506868   07/11/2018

    hhuydz0000
    hhuydz0000

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tuổi làm.cmnd

    năm nay bé ở nhà anh đã 14t sinh năm 30/1/2004 đã đủ tuổi làm cmnd chưa vậy ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #506909   07/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    30/1/2004 => đến 30/1/2018 là đủ 14 tuổi rồi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hhuydz0000 (08/11/2018)
  • #510931   27/12/2018

    danhbao69
    danhbao69

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    [27/12/2018] em năm nay 14 tuổi đã đủ tuổi làm CMND chưa?

    Em năm nay 14 tuổi sinh ngày 29/10/2004 cho đến 27/12/2018 thì đã đủ tuổi làm CMND chưa ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #530477   07/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    nhantrongtri viết:
    cho em hỏi là sinh ngày 26/1/2005 năm nay 2019 em đã làm được giấy cm chưa ạ

    Sinh ngày 26/01/2005 thì từ ngày 27/01/2019 đã có thể làm giấy CMND rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #510962   27/12/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    sinh ngày 29/10/2004 => đã đủ tuổi làm CMND

     
    Báo quản trị |  
  • #511798   07/01/2019

    Duygaming33
    Duygaming33

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cháu sinh ngày 06/01/2005 đã làm đc cmnd chưa ạ?

    Cháu sinh ngày 06/01/2005 đã làm đc cmnd chưa ạ? Sinh nhật cháu đã qua 1 ngày nên cho là 14 tuổi chưa ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #511801   07/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    Duygaming33 viết:
    Cháu sinh ngày 06/01/2005 đã làm đc cmnd chưa ạ? Sinh nhật cháu đã qua 1 ngày nên cho là 14 tuổi chưa ạ?

    Chúc mừng, bạn vừa đủ tuổi để làm CMND

     
    Báo quản trị |  
  • #513323   31/01/2019

    tranvantai123
    tranvantai123

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sinh năm 2005 đã được làm CMND chưa?

    Em sinh ngày 21-04-2005 đã làm được cmnd chưa nếu chưa thì ngày mấy mới làm được ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #513337   31/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1083)
    Số điểm: 9898
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 242 lần


    Theo luật thì Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam có nghĩa vụ đến cơ quan Công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân. Như vậy, độ tuổi làm chứng minh là 14 thì phải đủ 14 mới được cấp lại.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #513373   31/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    @tranvantai123 : Sau ngày 21-04-2019 bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #513388   31/01/2019

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì độ tuổi được làm chứng minh nhân dân là tử đủ 14 tuổi trở lên. Từ đủ 14 tuổi trở lên có thể được hiểu là tính từ đủ đến ngày sinh của bạn chứ không phải là đủ năm. Ví dụ như bạn sinh vào ngày 20/5/2005 thì từ đủ 14 tuổi ở đây sẽ là 20/5/2019 lúc đó bạn mới đủ tuổi làm chứng minh nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #513446   01/02/2019

    tranvantai123
    tranvantai123

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu đủ tuổi làm thì mình lại công an làm hay đợi họ kêu

     
    Báo quản trị |  
  • #513474   01/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    Việc của mình thì phải tự đi làm, công an đâu có rảnh mà đi kêu từng người

     
    Báo quản trị |  
  • #513487   03/02/2019

    tranvantai123
    tranvantai123

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cám ơn anh rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #513559   11/02/2019

    Minhanh.30251101
    Minhanh.30251101

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người sinh năm 2006 đủ tuổi làm CMND chưa ạ ?

    Em sinh ngày 25 tháng 1 năm 2006 thì năm 2019 này em làm CMND được không ạ 💕
     
    Báo quản trị |  
  • #513585   12/02/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14401)
    Số điểm: 99668
    Cảm ơn: 3296
    Được cảm ơn 5077 lần
    SMod

    sinh ngày 25 tháng 1 năm 2006 => đến 25/01/2020 mới đủ tuổi

     
    Báo quản trị |  
  • #513604   13/02/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (822)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 165 lần


    Minhanh.30251101 viết:
    Em sinh ngày 25 tháng 1 năm 2006 thì năm 2019 này em làm CMND được không ạ 💕

    Theo quy định tại Điều 3 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA về chứng minh nhân dân thì: Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam (sau đây gọi tắt là công dân) có nghĩa vụ đến cơ quan Công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân

    Đồng thời, tại Điều 19 Luật căn cước công dân 2014 cũng quy định:  Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân

    Tuy nhiên, hiện nay, theo quy định Luật căn cước công dân năm 2014 thì chỉ có 16 địa phương đủ  trang bị đầy đủ cơ sở vật chất, kỹ thuật để cấp Căn cước công dân từ ngày 1/1/2016 theo đúng quy định của Luật Căn cước công dân gồm: Hà Nội, Vĩnh Phúc, Hưng Yên, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định, Ninh Bình, Thái Bình, Hải Phòng, Quảng Ninh, Thanh Hóa, TPHCM, Cần Thơ và Tây Ninh., tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu và Quảng Bình đủ tiêu chuẩn cấp thẻ Căn cước công dân từ đầu năm 2016

    Như vậy, bạn sinh ngày 25/1/2006, thì phải đến ngày 25/1/2020 và nếu địa phương bạn thuộc 16 tỉnh thành đủ tiêu chuẩn cấp thẻ Căn cước công dân thì bạn sẽ được cấp thẻ căn cước công dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #513852   18/02/2019

    tranvantai123
    tranvantai123

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm cmnd bao lâu có ạ

    Làm cmnd bao nhiêu ngày mới có ạ
     
    Báo quản trị |