Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #522814 05/07/2019

    trangnguyen3001

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

    Chào luật sư. Tôi nghỉ việc cty A 07/2017 ( đã đóng đủ BHTN 12 tháng) và không đăng ký hưởng BHTN hay đăng ký bảo lưu gì cả. Đến 02/2018 tôi mới ký hợp đồng và được đóng BHTN từ công ty B. Vậy tiền bảo hiểm TN của cty A có được cộng dồn với cty B khi tôi nghỉ việc ( đủ hợp đồng 12 tháng) không ? Vì tôi nghe nói sau 3 tháng mà không đóng tiếp BHTN sẽ bị huỷ ạ ? Cám ơn luật sư,
     
    258 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trangnguyen3001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522826   05/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    trangnguyen3001 viết:

    Chào luật sư. Tôi nghỉ việc cty A 07/2017 ( đã đóng đủ BHTN 12 tháng) và không đăng ký hưởng BHTN hay đăng ký bảo lưu gì cả. Đến 02/2018 tôi mới ký hợp đồng và được đóng BHTN từ công ty B. Vậy tiền bảo hiểm TN của cty A có được cộng dồn với cty B khi tôi nghỉ việc ( đủ hợp đồng 12 tháng) không ? Vì tôi nghe nói sau 3 tháng mà không đóng tiếp BHTN sẽ bị huỷ ạ ? Cám ơn luật sư,

     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn Luật sư Minh Quân xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ Luật Việc làm 2013; Nghị định 28/2015/NĐ-CP Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH, trong trường hợp của bạn, khi nghỉ việc tại Công ty B bạn sẽ nhận được trợ cấp thất nghiệp tương ứng với 4 tháng lương trung bình trong 6 tháng  x 60%, cụ thể:

    - Thời gian làm việc tại công ty B (12 tháng) bạn sẽ nhận 3 tháng trợ cấp thất nghiệp.

    - Thời gian làm việc tại công ty A (12 tháng) bạn sẽ nhận 1 tháng trợ cấp thất nghiệp.

    (Theo khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm 2013)

    Một vài thông tin gửi tới bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)